Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
RE: Trường hợp bé ói liên tục !

Một lần nữa xin cảm ơn những ý kiến giúp đỡ của các bác !

Sáng nay, đã cho bé đi khám sớm tại Nhi Đồng. BS khám và báo bé bị rối loạn tiêu hoá (đường ruột), và viêm hô hấp nữa (mà 2 tuần trước em đưa đi khám (cũng tại Nhi đồng) thì bác sĩ khác lại chẩn đoán là viêm mũi, cho thuốc uống bớt nhưng không khỏi):(, hy vọng đợt này khỏi cả 2. Biết được tình hình em cũng đỡ lo rồi ạh !

Hạng B2
2/8/05
345
2.137
93
TP HCM

Cái này là rối loạn tiêu hóa do virus gì đó, trẻ con đi học là lây nhau ghê lắm. Con nhà em bị mấy lần rồi nên có kinh nghiệm, ko phải đi khám, toàn mua men Lactomin Plus và Neopeptine về uống, mất 1 tuần mới hết. Lần đầu nó bị em cũng sợ như bác chủ topic, chỉ lo nó bị ngã đập đầu vì hôm đầu tiên nó chưa bị tiêu chảy ngay mà chỉ ói, ăn gì vào là ói ra hết, kể cả uống nước, sang hôm thứ 2 mới bị tiêu chảy, lần đấy em phải cho vào viện truyền nước mới cầm đựơc tiêu chảy. Sau này nhà em cứ 1 đứa bị là lây cho đứa kia ngay, thậm chí người lớn cũng lây nhưng bị nhẹ hơn. Bị cái này phải cho nó ở nhà kẻo đi học lây sang những đứa khác thì tội nghiệp .

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam

các bác có em bé bị tiêu chảy phải cẩn thận nhé:

Trẻ ngộ độc oresol
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=281244&ChannelID=12

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Trích đoạn: ntchonthanh

Một lần nữa xin cảm ơn những ý kiến giúp đỡ của các bác !

Sáng nay, đã cho bé đi khám sớm tại Nhi Đồng. BS khám và báo bé bị rối loạn tiêu hoá (đường ruột), và viêm hô hấp nữa (mà 2 tuần trước em đưa đi khám (cũng tại Nhi đồng) thì bác sĩ khác lại chẩn đoán là viêm mũi, cho thuốc uống bớt nhưng không khỏi):(, hy vọng đợt này khỏi cả 2. Biết được tình hình em cũng đỡ lo rồi ạh !

Nếu tình hình diễn tiến như thế thì tốt rồi. Mũi cũng là một cơ quan của đường hô hấp mà bác, mùa này thời tiết thay đổi thất thường nên các đợt bệnh của bé thường tái phát. Chúc mừng bác!

BS kết luận như thế thì 2 nguyên nhân trên đều là lí do gây ói cho bé.

@ all: Nếu bố mẹ không có chuyên môn trong nghành y. Nếu trẻ xuất hiện triệu chứng bất thường liên tục và kéo dài thì nên sơ cứu ban đầu và đưa trẻ đến khám ở TTYT hoặc là BS gần nhất để được khám và nhận được lời khuyên và hướng điều trị tốt nhất. Bản thân em làm cấp cứu người lớn mà khi con em bệnh thì cũng đưa đến BS CK nhi.

Hạng F
8/8/06
6.451
20.776
113
40

Em thấy tinh thần anh em OS mình cao quá.Tuy em chưa có gia đình và cũng chưa có con nhưng thấy mấy anh em trên đây lo lắng cho bác ngatuchonthanh em thấy cảm động quá,Tinh thần đoàn kết anh em OS muôn năm.Chúc con bác ngatuchonthanh nhanh hết bệnh nhé

Tập Lái
16/5/10
23
44
43
TPHCM
giaypheplaixe.com
Re: RE: Trường hợp bé ói liên tục !

Bé con Em mới bị y chang tối qua tới sáng nay , đọc xong thấy cũng đỡ lo
haizzza , os ơi là os.....

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

upa098 nói:
Bé con Em mới bị y chang tối qua tới sáng nay , đọc xong thấy cũng đỡ lo
haizzza , os ơi là os.....
Vẫn có ích cho 5 năm sau nhỉ...

Hạng D
8/3/13
1.289
212
63

Nếu đúng như những gì mấy bác kể lại,thì đây là do rối loạn đường ruột(còn gọi là rối loạn tiêu hoá),khi bị trường hợp như trên tốt nhất là cho uống 01 gói Biolactyl để điều hoà lại đường ruột,ức chế sự thối rửa ruột,tạo vi khuẩn có lợi,bảo vệ vi khuẩn cộng sinh ở ruột...hay lắm,có mấy đứa cháu ở bên Mỹ bị ói,ăn vào là ói,đi bịnh viện,bác sỷ phán tùm lum,con của mấy đứa bạn cũng vậy.cho uống vào cải thiện sức khoẻ trong ngày,cái này là kinh nghiệm thực tế nha các bác,chở mình không phải là bs...

Hạng D
10/4/13
1.368
687
113
E cho bác lời khuyên, sau này bé bị như vậy thì: 1 là nếu quen bs nào thì alo nhờ tư vấn, 2 là đưa bé vào bv gần nhất, càng sớm càng tốt. Đừng quan tâm đến bv gần đó dở hay giỏi, đôi khi bé rơi vào tình huống cấp cứu thì phải trong bv mới có đủ phương tiện để làm, nếu nặng quá thì sẽ có xe cc chuyển lên tuyến trên.chứ trên này e đảm bảo với bác là 99% ko có chuyên môn y tế, cho lời khuyên ko đúng thì có hại lắm ah