Hạng D
18/3/08
1.575
1.555
113
Ôi cái đệch, chơi cái kiểu không có lời rồi qua cầu rút ván như mảng điện thoại. Rồi bảo hành, sửa chữa cho xe xăng nữa ko? Xe ra 1 lần xong ko có bản nâng cấp xong khai tử luôn.Ra xem Vin rất nhiều lần nhưng ko dám xuống tiền vì lấn cấn cái vụ này giờ mới thấy mình may mắn chưa mua. Xe điện ở việt nam mình em vẫn cảm giác nó mơ hồ và ko thực tế ( trạm sạc, vấn đề thuê pin, bảo dưỡng, chưa kể time sạc lâu hơn nhiều so với đổ xăng), rồi vấn đề thương hiệu nữa liệu những người mua xe điện có tâm lý số phận xe mình mua có giống đám xe xăng chết yểu ko.
Mình thấy việc xe 2 bánh chạy điện Kalar gì đó chết yểu, giờ mấy người sở hữu chạy đến khi hư thì vứt luôn chứ đâu có bán lại cho người khác như dòng xe chạy xăng. Con quay tàu đời 2000 bán cũng đc 1-2 tr, con kalar hư bình hư phụ tùng chắc đem quăng bãi rác luôn quá

Hạng D
18/3/08
1.575
1.555
113
Xe điện nó không có garanti nên chắc cũng đỡ hao tốn hơn xe xăng khi đi đường kẹt xe đó bác.
Nhưng dù gì thì cũng sẽ bất tiện thôi. Xe điện muốn thành công thì 2 cái tiên quyết là độ phủ của trạm sạc và quãng đường đi được cho mỗi lần pin sạc đầy.
Xe điện kẹt xe nắng nóng mở máy lạnh chắc cục pin nó tuột nhanh như cave tụt chíp lọt khe bạn nhỉ

Có còn gì đâu em ơi: y tế, giáo dục, cửa hàng tiện lợi, viễn thông a, trang thương mại điện tử, điện thoại thông minh....lần lượt bán hết. Cộng thêm nhà máy ô tô mỗi năm lỗ hơn tỉ usd, muốn có lời thì mỗi năm phải sản xuất bán được nửa triệu xe, kể ra trụ được tới nay đã là quá giới hạn rồi, lừa biết bao nhiêu cổ đông chôn tiền vào đó. Ông GĐ người Đức thấy sợ quá nên bỏ chạy sau dự kiện LA Auto Show 2021. Phải cắt lỗ thôi, chứ Vin đâu còn gì để bán nuôi nó nữa. Tan vỡ hoàn toàn hệ sinh thái nhà Vin.

Hạng D
23/1/16
1.918
1.201
113
Tổng hợp thông tin em biết thôi anh, vì các dòng Vinfast đều thuê thiết kế từ Ý tư vấn từ động cơ, hộp số từ lúc ra mắt Vinfast tới giờ không thấy cập nhật dòng nào mới cả (theo các báo cáo tóm tắt kinh doanh của Vinfast).

Sau đó thì Vin nhảy thẳng lên EV như các anh đã biết:

View attachment 2633730
uh công nhận, mé tính ra Vin làm xe ko có chiến lược vs kim chỉ nam mie j cả. Giờ bỏ qua xe điện ko biết dc bao năm lại bỏ nửa chừng. tội mấy ng mua xe xăng xong giờ tự nhiên nghe tin xe mình bỏ mẫu dù mới đi 1 2 năm.

• Like
Reactions: tuanelectronic
Hạng C
5/7/13
844
599
113
Xui quá! Bà xã mình vừa lấy bằng; định để xe cũ cho bả lấy chiếc Lux A để mình đi (để bày tỏ lòng yêu nước Việt - dùng hàng Việt). Mới nghiên cứu tính năng thì nó lại ngừng sản xuất! Quả là xui xẻo!

Hạng D
22/1/19
4.159
7.020
113
Xe điện kẹt xe nắng nóng mở máy lạnh chắc cục pin nó tuột nhanh như cave tụt chíp lọt khe bạn nhỉ
Máy lạnh thì xe điện hay xăng gì chả tốn bác :D
Xe điện có khi còn ít tốn hơn vì nó dùng moteur điện để kéo máy nén, còn trên xe xăng là dẫn động từ động cơ. Mà hiệu suất năng lượng của động cơ điện thì luôn cao hơn đốt trong.

Tập Lái
30/7/14
17
24
3
41
Giờ các bạn anti lại lo cho người những người Mỹ ngu dại sẽ bị vinfast lừa nữa kìa. Xem video thì bên đó chỉ quan tâm xem giá cả, bảo hành, hậu mãi ra sao là mua. Còn các bạn anti đang sống ở việt nam ngày ngày ăn mì tôm lo cho những người Mỹ ngây thơ, thật là một tình thế hay ho.

• Haha
Hạng F
3/10/15
10.016
12.356
113
rồi mà xem bác ơi, xe điện cứ tung hô thôi bán ma nó mua.
Bác nghĩ xem xe điện sạc 1 lần đi chưa đến 300km trong điều kiện lý tưởng. Gặp hôm nào đi xa thì lại khóc.
hệ thống trạm sạc thì chủ yếu ở phố, ở tỉnh quá ít.
Nên ông nào mua 1 là ở phố, hai là nhà có mấy xe, mua khè thiên hạ là chính
Đúng luôn.
Xe điện lần đi chưa đến 300km lại còn 300km trong giấy của nhà sản xuất!!
Thì ai dám du lịch với xe điện??
Trong khi cái xe hơi ở VN nó có tên chính xác là "Xe du lịch"!
Ông nào mua đây:
Chỉ có ông nào nhà có mấy xe, và mua xe điện ra vẻ ta đây thời trang.
Mua về nhà đắp chiếu cho điện giựt.
Dân sưu tầm thì chắc chắn không mua xe điện rồi, vì xe thường xấu, kém ngầu, cảm giác lái thì vứt.
Lần này không dễ gì có vụ bắt nhân viên, vợ con chồng bố trong Vingroup mua "Mãnh liệt tinh thần Việt" nữa đâu nhé. Vì nhà bọn nó, mỗi thằng 2 con 1 sedan 1 SUV Lux rồi, chỗ bố đâu mà để con này nữa!!

• Like
Hạng F
3/10/15
10.016
12.356
113
Khi Vin nói sẽ dừng từ cuối năm nay 2022, thì chắc có nghĩa là Vin đã dừng từ cuối năm trước, 2021 rồi!
Amen...không ai biết số phận của Lux A và Lux SA những năm tháng về sau.
Mong là nó cũng được bền như người chú series 5 của nó...

• Like