Hạng C
9/4/06
576
356
63
49
Quận 2
Bác là tóc dài, lại chỉ mới có kinh nghiệm 28 giờ bay thì thật lòng khuyên bác không nên cầm tài trên QL1A. Đi du lịch chơi thì an toàn là trên hết, để người khác lái thay bác. Còn muốn tập lái để có kinh nghiệm thì chọn dịp khác, chứ đừng chọn dịp lái ra Bắc này để có kinh nghiệm, đôi khi có những điều chỉ xảy ra 1 lần rồi thôi bác không còn dịp để rút kinh nghiệm nữa đâu.
Chúc Bác chuyến đi an toàn và vui vẻ.

Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC
em khuyên mợ nên thôi ạ . Trình của e cũng gần ngang với mấy bác tốc hành mà nhiều lúc cũng ...vãi trong quần nè, .....

Hạng D
5/1/08
1.570
26.058
113
Saigon
Đã có nhiều lời khuyên cho mợ em chỉ xin ... chua thêm một câu :
chẳng thà nị đừng lái khi không đủ tự tin, còn, đã cầm lái thì phải tự tin mà ... lái !!!
Luôn nhớ :
An toàn là trên hết !
Tập trung khi lái, tránh bị mất tập trung bởi môi trường xung quanh !
Ack ... nếu mợ là nam thì cái khoản nì dễ hơn !

Góp ý thêm cho đoàn của mợ nên trang bị hệ thống dẫn đường GPS như VietMap chẳng hạn, có thể chọn điểm đến từng chặng một, có thể thu nhỏ bản đồ lộ trình để quan sát đoạn đường dài phía trước thẳng thớm hay quanh co, khúc khuỷu, giúp tự tin hơn.

Chúc các bác, các mợ có hành trình suôn sẻ, thú vị !

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/4/09
378
398
63
Bác đến Huế thì cứ đi thẳng, đừng đi đường tránh nghe bác, đoạn đường tránh này tè le hết rồi, chạy vừa xót xe mà cũng nguy hiểm vì nhiều khi mãi tránh ổ voi nên không kịp tránh xe ngược chiều. Bác search bài trên OS đi, vì cũng có mấy bác trước đây hỏi vấn đề này rồi. Chúc bác có chuyến đi vui vẻ, và may mắn, sau đó là tự tin và vững tay lái hơn

Hạng C
17/7/09
837
19
18
NắngSG nói:
Chào tất cả các anh chị em trong diễn đàn,
Em là lính mới tay lái non (tổng cộng số giờ bò ra đường là 28 tiếng) nên vô đây học hỏi, đọc mấy ngày rồi mà chưa tìm ra câu trả lời cho điều em muốn hỏi: chuyện là sắp tới nghỉ tết em định xin làm lơ cho một xe 7 chỗ đi ra bắc, thỉnh thoảng xin lái một đoạn cho lên tay, nhưng tất cả “phi hành đoàn” của tụi em đều chưa bao giờ đi ra Bắc theo cách này nên ko biết đoạn nào em có thể lái mà ko gặp nguy hiểm? Như đoạn nào có đèo, núi, đường ổ gà hay gì đó có thể nhìn thấy trước mà ngưng tập tành thì em ko lo, nhưng khúc nào có những nguy hiểm mà chỉ có các bác đã đi rồi mới biết thì xin vui lòng cho em hay, em cũng sợ xxxx nữa ạ, cứ thấy ai mặc áo vàng vàng là tim đập loạn cả lên chân tay rụng rời mặc dù chưa bao giờ bị hít còi ạ. Chắc vì em nghe nói là xxxx hay hít lính mới và tóc dài. Vì vậy các tiền bối đi trước rồi xin vui lòng chỉ giùm cho em. Trân trọng cám ơn và mong được giúp đỡ.

Theo các ý kiến trên em xin có vài lời khuyên sau:
- giờ bay mới 28h thì chưa đủ kinh nghiệm xử lý tình huống trên QL đâu mợ à, vì ngoài thao tác nhuyễn còn chú ý biển báo, hiểu ý xe khác, canh xxx... và tâm lý phải vững nữa (nếu tình huống nguy hiểm tích tắc thì phụ nữ sẽ lúng túng hơn nam... dẽ sai lầm.). Nêu muốn tập, bác nên tập lái trước, lái TP, đường trường sg- bd. sg - vt, rồi hãy tính.
- em nghe nói phi hành đoàn chưa lái ra bắc nhưng đi đông đổi nhiều tay lái (có thể dạng mới lấy bằng ... ) em thấy không an tâm lắm, vì xe ai nấy quen, đổi nhiều tài quá rủi ro sẽ cao, nếu 1 trong số đó lái yếu...
em lái đường xa nhiều khi cũng toát mồ hôi vì có khi xe tốc hành, xe 50 chỗ ngược chiều qua mặt, lấn trái (trong khi xe khác đang tới dàn hàng ngang 3 xe luôn, ko giảm tốc độ).

Mợ mới lái 28h tương ứng mới lái được 18 ngày (đi làm, sáng đi chiều về 15km/ ngày). Em chả dám ngồi xe cho mợ lái đâu.

Hạng B2
13/11/08
408
832
93
NHÀ TUI
trước đây khi mới lấy bằng em làm 1 phát Sg_hà tiên_châu đốc rồi về lại sài gòn nè có sao đâu (lái 1 mình lun)cứ bình tĩnh mà chạy tự tin chính mình đi không sao đâu khúc nào cảm thấy mệt thì nghỉ hoặc kiu ai có kinh nghiệm chạy xe lên giúp (không nhất thiết phải có kinh nghiệm chay NAM_BẮC )
còn XXX hả không quan tâm vì bằng lái của bạn là của *BỘ GTVT *cấp mà sợ gì ai (không tin lấy bằng lái ra coi ) đâu phải bằng giả đâu mà sợ
nhìn biển báo+chạy đúng tốc độ ,,,ai xin vượt nhắm cho được thì cho còn không thì mặc kệ họ sẽ tìm cách khác thôi

Hạng C
17/7/09
837
19
18
Bó tay mấy bác....người ta là phận gái, chân yếu tay mềm, chưa có kn, mà mấy bác so với cánh đàn ông , mạo hiểm, gan lì...
giả sử theo lời các bác cứ chơi đi,... lỡ có chuyện gì thì các bác ân hận cả đời. mấy mạng ngưới đấy.... không biết bà cả các bác như thế các bác có khuyên lái ko? hic.

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Cám ơn các bác nhiều, sau khi nghe các bác khuyên bảo em sẽ ko dám lái đường dài đâu và chỉ tập đôi đoạn đường vắng thiệt là vắng thôi ạ. Hy vọng tết đường vắng xe tải hơn hả các bác?

Chúc các bác đón năm mới vui vẻ, hạnh phúc.

Hạng D
17/3/09
1.086
59
48
53
HCM
NắngSG nói:
Cám ơn các bác nhiều, sau khi nghe các bác khuyên bảo em sẽ ko dám lái đường dài đâu và chỉ tập đôi đoạn đường vắng thiệt là vắng thôi ạ. Hy vọng tết đường vắng xe tải hơn hả các bác?

Chúc các bác đón năm mới vui vẻ, hạnh phúc.

- Tạm chuẩn không cần chỉnh nhiều nữa.
- Em thì em khuyên mợ cứ vào thành phố đông xe thì đổi tài mợ sang lái giống chủ tịch HĐQT Ngân hàng nhà em.
- Đoạn nào có dải phân cách cứng mợ cũng nên bon chen làm tý cho quen với tốc độ.
- Trên đường thiên lý còn đang sau vô lăng chưa thấy ai bảo mình giỏi cả, về nhà đỗ xe trong Gara, lên giường và tự bảo: Ừ mình giỏi thật!!!

gunngard nói:
trước đây khi mới lấy bằng em làm 1 phát Sg_hà tiên_châu đốc rồi về lại sài gòn nè có sao đâu (lái 1 mình lun)cứ bình tĩnh mà chạy tự tin chính mình đi không sao đâu khúc nào cảm thấy mệt thì nghỉ hoặc kiu ai có kinh nghiệm chạy xe lên giúp (không nhất thiết phải có kinh nghiệm chay NAM_BẮC )
còn XXX hả không quan tâm vì bằng lái của bạn là của *BỘ GTVT *cấp mà sợ gì ai (không tin lấy bằng lái ra coi ) đâu phải bằng giả đâu mà sợ
nhìn biển báo+chạy đúng tốc độ ,,,ai xin vượt nhắm cho được thì cho còn không thì mặc kệ họ sẽ tìm cách khác thôi

Công nhận bác tài thật, hồi em mới lấy bằng chỉ mỗi vô số cho đúng đã toát hết mồ hôi chả có mắt nào mà nhìn biển báo với chạy đúng tốc độ. Sau 2 năm cầm lái với 30 000km đường em mới dám nhỏ nhẹ bảo thằng bạn rằng tao "đã" biết lái xe.