Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Chào tất cả các anh chị em trong diễn đàn,
Em là lính mới tay lái non (tổng cộng số giờ bò ra đường là 28 tiếng) nên vô đây học hỏi, đọc mấy ngày rồi mà chưa tìm ra câu trả lời cho điều em muốn hỏi: chuyện là sắp tới nghỉ tết em định xin làm lơ cho một xe 7 chỗ đi ra bắc, thỉnh thoảng xin lái một đoạn cho lên tay, nhưng tất cả “phi hành đoàn” của tụi em đều chưa bao giờ đi ra Bắc theo cách này nên ko biết đoạn nào em có thể lái mà ko gặp nguy hiểm? Như đoạn nào có đèo, núi, đường ổ gà hay gì đó có thể nhìn thấy trước mà ngưng tập tành thì em ko lo, nhưng khúc nào có những nguy hiểm mà chỉ có các bác đã đi rồi mới biết thì xin vui lòng cho em hay, em cũng sợ xxxx nữa ạ, cứ thấy ai mặc áo vàng vàng là tim đập loạn cả lên chân tay rụng rời mặc dù chưa bao giờ bị hít còi ạ. Chắc vì em nghe nói là xxxx hay hít lính mới và tóc dài. Vì vậy các tiền bối đi trước rồi xin vui lòng chỉ giùm cho em. Trân trọng cám ơn và mong được giúp đỡ.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Chắc chắn là tất cả các thành viên của bạn,đầu tiên phải đội mỗi người một mũ bảo hiểm khi đi đường rồi!
Sau đó là ....... phải thật cửn thựn!Vì ngày Tết,xe khách và xe tải chạy ẩu lắm,non tay lái,chắc phải tấp bên lề đường để tránh!

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38
QL 1A đoạn qua miền Trung khá nguy hiểm đấy bác.

Hạng B2
16/4/09
247
1
0
hanoi
Bác chạy ra Bắc đoạn nào cũng nguy hiểm cả (ngày tết ít xe tốc hành,xe tải nhưng có nhiều ma men ra đường lắm nhất là chạy qua các vùng nông thôn)

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55
nếu cả đoàn của bác đều là "tay lái non" - nói theo cách của bác, thì em chân thành khuyên đoàn bác nên mua vé tàu hỏa cho nó lành, quãng đường quá dài, xa lạ với tất cả mọi người ... không nên mạo hiểm bác ạ.

Hạng B2
10/1/07
293
1
0
www.otosaigon.com
Nếu các Bác cứ thong thả lái, đừng quá nôn nóng vội vã, đường dài ta cứ từ từ ta đi thì chắc chắn các Bác sẽ đi được. Nếu không quen chạy ban đêm thì các Bác đừng nên chạy. Đặc biệt Bác còn ít giờ chạy quá thì Bác không nên lái ở các khu vực đường đèo. Chúc các Bác đi bình an.

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Dạ ko phải cả đoàn lái xe non đâu ạ, em nói là cả đoàn chưa ai chạy ra Bắc bằng xe hơi nên ko biết chỗ nào nguy hiểm, chỗ nào có anh hùng Núp, mong các bác chỉ giùm ạ. Em cám ơn.

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!
Cứ chạy là tới bác ơi. Chưa quen đường thì chạy chậm, có chạy mới có kinh nghiệm, không chạy thì không bao giờ có kinh nghiệm cả. Trên xe có nhiều người lái xe cứng hơn bác ngồi làm "lơ xe" thêm cho bác thì bác cứ yên tâm mà chạy.

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
26.956
113
53
Sài Gòn - Hà Nội là một đoạn đường dài, thích hợp với các bác thường xuyên chinh chiến. Việc lái xe cũng là một việc thú vị, nguyên tắc đầu tiên la tuân thủ đúng luật giao thông, chẳng có gì phải lo cả. Tuy nhiên, với số giờ lái của bác còn quá ít (28 giờ), các cung đường sau là phù hợp cho bác nhất:

1. Sân bay Cam Ranh - Đèo Ru Rì (~70km): Cung đường này thuộc địa phận tỉnh Khánh Hòa, bắt đầu từ QL 1A ngã rẽ vào sân bay Cam Ranh (cột cây số thứ bao nhiêu em không nhớ). Cung đường này tuyệt đẹp và vắng người, một bên là núi, một bên là biển, đi xuyên qua thành phố Nha Trang (Khánh Hoà) gặp QL 1A tại ngã ba Phạm Văn Đồng.

2. Ngã ba QL 1A - QL 1D (thuộc địa phận tỉnh Bình Định; ~ 30km): Cũng giống như cung đường ven biển của Nha Trang, cung đường này cũng rất đẹp và vắng người. Đi qua thành phố Qui Nhơn, sau đó gặp QL 1A tại ngã ba Phú Tài hoặc nối tiếp với QL 19 gặp lại QL 1A tại ngã rẽ lên Pleiku .

3. Cầu Vượt Hoà Vang - Hầm Hải Vân (~ 30km): Đây là cung đường thuộc dự án hầm Hải Vân, nó cho phép đi từ QL 1A vào hầm hai3 Vân mà không phải qua thành phố Đà Nẵng tại ngã ba Huế. Đường chẻ qua các eo núi, nên đôi lúc quanh cảnh rất ấn tượng với 2 bên là vách núi.

Cơ sở hạ tầng giao thông từ Huế trở ra không còn các cung đường tránh như tại Nha Trang và Qui Nhơn nữa. Nên em nghĩ bác nên thử 3 cung đường trên là ổn rồi.