Hạng B2
30/12/10
492
337
63
56
Qua 21 năm kể từ khi có bằng lái xe, chạy xe khoảng vài trăm ngàn km, tiếp xúc hàng trăm anh em học lái xe. Mình có đôi chút chia sẻ kinh nghiệm cho anh em.
Mục đích là trao đổi cho vui thôi, anh em ném gạch vụn thôi nhe, đừng phang đá tảng....
1/ Tư thế ngồi lái: Nếu at thì bên trái có bàn để chân, để gọn mũi và gót giày chạm hết, đùi non sát ghế, mông chạm tựa ghế thì độ xa ghế là ok. Còn mt thì để lòng bàn chán trái đạp côn sát sàn là được. Nắm chặt 2 tay 2 bên vô lăng thẳng cả 2 tay mà lưng vừa chạm ghế là chuẩn.
Tư thế này thứ nhất dáng lái xe đẹp, trai chưa vợ thì tư thế lái phải đẹp chứ. Thứ 2 khoảng rộng vô lăng thoải mái. Thứ 3 lỡ tai nạn lớn vô lăng thốn vào thì chỉ bị chấn thương, ko die.
Ban đầu sẽ cảm giác hơi khó, khi quen rồi thì rất sướng, nhưng có điều tư thế này dễ buồn ngủ vì thoải mái quá. Người viết đã chui xuống ruộng 1 lần rồi nên giờ ko dám lái cố nữa.
Sẽ up bài dài dài cho anh em tham khảo để hạn chế các rủi ro trên đường. Kể cả rất đơn giản như tránh dồn toa 3,4 xe mới đây trên cầu vượt hàng xanh. 3 ông dính chùm trên đỉnh cầu vượt hành xanh đó.
2/ lái 1 tay: xe hơi bây giờ trợ lực điện nên nhẹ lắm. Tốc độ quay vô lăng 1 tay nhanh gấp 3 lần 2 tay bắt chéo. Mặt khác tay phải có thể đỡ trẻ em ko đeo dây khi phanh gấp. Rồi còn sờ đủ thứ bên cạnh nữa.