DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.334
93
43
trên nóc đựng trong box chuyên dụng,
sau thì thêm rack cho xe đạp.
a đi có gì xảy ra, văng ra phía sau gây tiếp tai nạn, còn đỡ hối hận cả đời.

Tư vấn để đồ, vali trên nóc xe 7 chỗ có bị phạt?

• Like
Reactions: hung279 and Osin
Hạng D
31/5/14
3.460
4.288
113
Ko may vấp ổ gà, gió giật, max speed trên highway rớt vào xe sau gây tai nạn có thể dẫn đến chết người, a có chịu trách nhiệm dc ko??

Bạn em bị rồi, treo xe đạp lên trên đi đường trường xa lúc qua mấy cái cầu, có khung sắt hạn chế chiều cao nhưng quên mất đang chở xe đạp thế là xin vĩnh biệt cụ. Hên bị hư xe đạp ko ảnh hưởng tới người xung quanh

Hạng D
22/1/19
4.057
6.687
113
Thế sao ở Tây chúng nó chạy thoải mái vậy? Hay vì chúng ta nhân văn hơn, chúng ta cần đảm bảo an toàn tính mạng của người dân hơn chúng nó?

Nói mẹ ra đéo biết làm sao để quản lý thì đúng hơn. Mỗi cái việc cái gì không cấm thì được làm thì ở xứ lừa được hiểu là phải xin phép.
Quản không nổi thì cấm thôi. Mấy cái này 50/50 em cũng không biết nói tại ai. Nhìn chung, không phải ai cũng có ý thức/kiến thức cột, ràng đồ kỹ trước mỗi chuyến đi. Đó là còn chưa nói đến rủi ro ngoài ý muốn. Nếu xảy ra tai nạn trên đường thì đồng ý là sẽ bị xử phạt đó, nhưng người bị hại họ đâu có tội gì mà phải chịu lây. Ai nhiều đồ, xe nhỏ thì chịu khó sắp xếp, giảm đồ đạc lại, hoặc gửi hành lý đi trước. Cách cuối cùng là .. đổi xe thôi.

• Like
Reactions: Luancon and DMG
Tam
Tập Lái
10/2/20
6
5
3
38
View attachment 2641865Anh chị cho e hỏi . Xe e có gắn baga trên nóc xe XL7 để cho thêm vali trên nóc thì có vi phạm gì hay không ạ?
View attachment 2641682
“2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Xếp hàng trên nóc thùng xe; xếp hàng vượt quá bề rộng thùng xe; xếp hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe;

Hạng D
10/6/10
1.412
1.235
113
Ko may vấp ổ gà, gió giật, max speed trên highway rớt vào xe sau gây tai nạn có thể dẫn đến chết người, a có chịu trách nhiệm dc ko??
Dĩ nhiên cái nào cũng có luật kèm theo, nếu ko chằng buộc kỹ khi có sự cố thì phải chịu trách nhiệm thôi bác

• Like
Reactions: Luancon
Pro
Super Moderators
11/8/08
1.178
1.993
113
“2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Xếp hàng trên nóc thùng xe; xếp hàng vượt quá bề rộng thùng xe; xếp hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe;
Bác ơi, mức xử phạt này bác trích từ Nghị định nào, điều mấy vậy ạ? Bác thêm chi tiết để mọi người cùng nắm nhé.

Em tra trong Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì mức phạt trên áp dụng xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo,các loại xe tương tự ô tô vận chuyển hàng hóa. Mà mức xử phạt này chỉ áp dụng với các xe kinh doanh vận tải

Còn với người điều khiển ô tô chở khách, kể cả kinh doanh vận tải hay không thì em không thấy quy định xử phạt chở hàng hóa trên nóc thùng xe.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: forzet and copycon
Hạng B2
24/2/14
399
607
93
Em cũng đang tìm hiểu vụ này, để Tết về quê chở theo xe đạp cho mấy nhóc thể thao tí…

• Like
Reactions: Luancon
Tập Lái
7/1/22
16
3
3
35
Cảm ơn mấy a góp ý vì nóc e có theo xe rồi . E chỉ gắn thêm baga cho thêm vali khoảng 2 3 cái . Có đầy ràng với quần thêm băng keo cho chắc e không sợ rớt chỉ sợ phạt thôi