Tập Lái
12/3/14
39
28
3
Chào các bác,
Em có miếng đất ở Q9. Trên sổ hồng thì diện tích 51.2 m2, ngang là 4m. Hiện tai đo đạc để bán thì chỉ còn 3.8m, hụt 0.2m. Em đã nhờ công ty đo đạc thì phát hiện hàng xóm xây nhà lấn 0.2m sang đất em.
Các bác cho em hỏi: Trường hợp này mình giải quyết thế nào?
Nếu em nhận đền bù thì với diện tích đất còn lại là 49.1m2, ngang 3.8m, em có thể cập nhật lại sổ không ạ?
Kính mong các bác đã gặp tình huống như vậy tư vấn giúp em.
Em cảm ơn.

• Like
Reactions: phamdaithach
Hạng B2
11/9/18
478
476
108
44
công ty đo đạc của bên mem thuê có tin đáng tin không? khi đo đạc như thế có làm biên bản mời địa chính phường và chủ đất 2 bên cùng xác nhận hay ko?
viec nhận đền bủ cho diện tích bị hụt và làm lại giấy tờ bình thường mà, vẫn làm được. cái này địa chính phường sẽ có hướng cho bạn

còn bạn ko nhận đêền bù mà đòi lại đât thì bên lấn ranh của bạn cũng phải đập nha ra mà trả thôi. mà bên đó tham thât đây lân cản 20cm

• Like
Reactions: ngomui
Tập Lái
12/3/14
39
28
3
công ty đo đạc của bên mem thuê có tin đáng tin không? khi đo đạc như thế có làm biên bản mời địa chính phường và chủ đất 2 bên cùng xác nhận hay ko?
viec nhận đền bủ cho diện tích bị hụt và làm lại giấy tờ bình thường mà, vẫn làm được. cái này địa chính phường sẽ có hướng cho bạn

còn bạn ko nhận đêền bù mà đòi lại đât thì bên lấn ranh của bạn cũng phải đập nha ra mà trả thôi. mà bên đó tham thât đây lân cản 20cm
Mới đo đạc chứ em chưa mời địa chính với 2 bên hàng xóm lấn ranh. Không hiểu sao xây lấn qua 20 cm lận. Giá đất khoảng 40tr/m2 thì định giá 2.1m2 này thế nào được anh. Nhà người ta cũng xây 1 lầu to đẹp nên bắt đập cũng thấy ác quá.

Hạng B2
11/9/18
478
476
108
44
Mới đo đạc chứ em chưa mời địa chính với 2 bên hàng xóm lấn ranh. Không hiểu sao xây lấn qua 20 cm lận. Giá đất khoảng 40tr/m2 thì định giá 2.1m2 này thế nào được anh. Nhà người ta cũng xây 1 lầu to đẹp nên bắt đập cũng thấy ác quá.

thế lúc họ lấn họ có thấy ác không? nếu lấn vài phân thì gọi là vô ý, lấn nhiều thế này gọi là lấn có chủ ý. nếu bác thấy ác quá thì nói gặp người ta nói chuyện phải trái trước. không thỏa thuận đươc thì nop đơn kiên ngoài phương, thế nào mà địa chính lại băắt đo lai

nếu người ta đồng ý bồi thường thì hai bên phải làm hơp đồng mua bán cái diên tích đã lấn chiếm, sau đó làm lại bản vẽ hiện trạng của 2 nhà thì mới cap nhật s được. ngoài tiền bán đat ra bác nhơ công thêm khoảng 30tr tiên làm lại giấy tơ nhé