Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/5/09
3.409
16.134
113
Vấn đề là em vay ở đây được 5.5%/năm bác tuando ah :D

Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com
Bác lưu ý là hiện Conic đang làm sổ hồng nên bác phải ôm tên chủ nhà đó (ra công chứng ký).

HĐ thì chắc bác làm 2 cái rồi , nhưng nếu sau này bác kẹt mà bán lại chủ sau đòi ghi đúng giá bán là bác "tiêu" luôn đó. Bây giờ 10 người bán 1 người mua nên bác "cố" đề nghị ghi đúng giá cho an tâm.

Bác tư vấn chuyện vay LS 5,5%/năm, anh giới thiệu bác chổ làm nhà:D.

Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
43
trai saigon515 nói:
Bác lưu ý là hiện Conic đang làm sổ hồng nên bác phải ôm tên chủ nhà đó (ra công chứng ký).

HĐ thì chắc bác làm 2 cái rồi , nhưng nếu sau này bác kẹt mà bán lại chủ sau đòi ghi đúng giá bán là bác "tiêu" luôn đó. Bây giờ 10 người bán 1 người mua nên bác "cố" đề nghị ghi đúng giá cho an tâm.

Bác tư vấn chuyện vay LS 5,5%/năm, anh giới thiệu bác chổ làm nhà:D.

cái này bác ý nói bác ý đc đặt cách muh! sao mà tư vấn đc bác :D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.280
113
www.phindeli.com
Richievn nói:
Vấn đề là em vay ở đây được 5.5%/năm bác tuando ah :D
Sorry bác, em quên bác là VIP bên HSBC :D, nhất bác rồi

Cái vụ giá mua bán khai thế nào cũng khó thương lượng lắm, vì mình sợ về sau phải đóng 25% thì người bán cũng sợ phải đóng 25% ngay bây giờ ... em thấy hiện nay cách giao dịch phổ biến nhất vẫn là khai giá rẻ nhất có thể, về sau bán thì cũng phải thuyết phục được người mua đồng ý như vậy.

Nếu bác nhất định muốn khai đúng giá mua thì không thể gấp chuyện mua nhà ngay được, mà phải mất thời gian tìm kiếm để có thể gặp 1 trong 2 trường hợp sau:
1) Tìm được người bán đồng ý khai đúng giá (thường chỉ thành công khi người bán chỉ có 1 căn nhà duy nhất => miễn thuế)
2) Thuyết phục người bán khai đúng giá, nhưng chạy để được đóng thuế 2% ... cái này có thể thành công nếu chủ đầu tư xác nhận căn hộ đã sang nhượng nhiều lần + bỏ vào hồ sơ ít tiền cho người nhận hồ sơ bên Thuế.

Trường hợp 2, có thể thỏa thuận với bên bán là nếu Thuế nhất quyết không chịu 2% thì hủy bỏ giao dịch, bác nhận lại tiền cọc, người bán nhận lại nhà.

À, còn một trường hợp nữa, nếu đây là căn nhà đầu tiên của bác, và bác sẽ bán trước khi bác mua căn thứ 2 thì bác được miễn thuế => thoải mái khỏi cần lo nghĩ gì nữa

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
43
:mad: nếu mình bán BDS mà có lời thì đóng thuế 25% trên tổng số tiền lời, vậy nếu lỗ thì nhà nước có hoàn lại 25 % không các bác?? Giống như cái bảo hiểm ở VN mình nhể? trách nhiệm và nghĩa vụ, nhưng khi có chuyện thì cái trách nhiệm và cái nghĩa vụ của người dân bị xxx bỏ đâu mất :mad:.

Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
Richievn nói:
Ak 200tr thì nhiều quá bác ah. Em đang cần thay gạch sàn, sơn lại tuonwf và đóng mấy cái tủ tivi quần áo cho nó đẹp tí thôi, cộng thêm làm lại mấy cái đèn. :(
Mấy bác cho em xin cái tên và liên lạc của bên thiết kế thi công nội thất với... Em cám ơn.

Em vay tịa ngân hàng của em làm bác ah, nhwung bên ày trước giwof khôgn cho vay dạng hợp đồng mà chỉ có sổ đỏ sổ hồng thôi. Em được ưu tiên đặc cách. :D

Nếu làm vậy tầm 100tr trở lại sửa được rồi bác
Em làm cho nếu bác tin tưởng- có chuyện làm cho vui và làm quen bác . Nếu cần bác liên lạc em dắt bác đi xem căn hộ mẫu 69m2 ở Trung Sơn nhà của em đang cho thuê
Con bác muốn ra như thế này thì phải tầm 200tr
http://www.tondecor.com/#/content/Projects/2009/Phu%20My%20Hung%20Apartment/

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.280
113
www.phindeli.com
trai saigon515 nói:
@tuando : làm sao chứng minh mình chỉ có 1 căn được bác , trong khi tất cả chỉ mới là HĐ?

@LouisNg : lỗ thì đóng 2% giá bán:D

Không cần chứng minh bác ợ, chỉ cần bác làm cam kết đây là căn nhà duy nhất, xác nhận chữ ký tại địa phương. Nếu sau này Thuế phát hiện bác nào khai gian sẽ phạt sau.

Cái này em biết một số bác liều lắm, khai bừa không hà ... nhưng em thì chưa bao giờ dám khai gian với nhà nước.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.280
113
www.phindeli.com
tonjohn nói:
Nếu làm vậy tầm 100tr trở lại sửa được rồi bác
Em làm cho nếu bác tin tưởng- có chuyện làm cho vui và làm quen bác . Nếu cần bác liên lạc em dắt bác đi xem căn hộ mẫu 69m2 ở Trung Sơn nhà của em đang cho thuê
Con bác muốn ra như thế này thì phải tầm 200tr
http://www.tondecor.com/#/content/Projects/2009/Phu%20My%20Hung%20Apartment/

Căn trong link đẹp quá, cho em hỏi 200tr là đã có đồ gỗ, giường tủ, thiết bị bếp, thiết bị vệ sinh, tivi tủ lạnh chưa? Bên bác tự đóng đồ gỗ nội thất luôn à?

Hạng B2
27/4/07
439
1.322
123
tuando nói:
trai saigon515 nói:
@tuando : làm sao chứng minh mình chỉ có 1 căn được bác , trong khi tất cả chỉ mới là HĐ?

@LouisNg : lỗ thì đóng 2% giá bán:D

Không cần chứng minh bác ợ, chỉ cần bác làm cam kết đây là căn nhà duy nhất, xác nhận chữ ký tại địa phương. Nếu sau này Thuế phát hiện bác nào khai gian sẽ phạt sau.

Cái này em biết một số bác liều lắm, khai bừa không hà ... nhưng em thì chưa bao giờ dám khai gian với nhà nước.

Khi nào bán đất, nhà có sổ mới khai duy nhất và miễn bác ạ. Hợp đồng thì thua:

Theo quy định tại điều 2 Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11.1.2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30.9.2008 của Bộ Tài chính về thuế TNCNthì: Việc miễn thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân chuyển nhượng bất động sản là nhà ở, đất ở duy nhất chỉ áp dụng đối với cá nhân chuyển nhượng nhà ở, đất ở duy nhất mà nhà ở, đất ở này đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng.

Do đó, cá nhân chuyển nhượng bất động sản là hợp đồng góp vốn kê khai nộp thuế TNCN cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý hoặc qua đơn vị được ủy nhiệm thu thuế thì không được miễn thuế TNCN trong trường hợp kê khai chỉ có hợp đồng góp vốn duy nhất.

(http://www.bantinnhadat.v...nhap-ca-nhan_198.html)

Status
Không mở trả lời sau này.