Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/5/09
3.409
16.134
113
Thưa các bác,
Sau gần 3 năm cày cuốc thì em quyết định mua một căn hộ... trả góp với ngân hàng nhưng vấn đề là em chưa có kinh nghiệm nên không biết tất cả thủ tục bắt đầu từ đâu nữa. Vaayj mà bây giờ lại đang phải đối mặt với một vấn đề rất lớn, đó là chủ nhà đòi hợp đồng mua bán giữa em và họ phải ghi giá bán ngang với giá gốc trên hợp đồng với chủ đầu tư, trong khi em đi vay ngân hàng thì người ta sẽ tài trợ 70% trên giá hợp đồng hoặc là định giá, tuỳ theo cái nào thấp hơn :(. Lý lẽ của họ là nếu ghi đúng giá, họ sẽ phải thanh toán 25% thuế thu nhập cá nhân phần chênh lệch thì quá nhiều?? Nhưng theo e biết thì vẫn được lựa chọn để đóng 2% trên giá bán hợp đồng mà, đúng không ah?

Mấy bác rành vụ này tư vấn em với, thiệt là thủ tục giấy tờ ... rối quá...:(

Tiện thể căn hộ 63m2 mà làm lại nội thất vừa tầm thì nhiêu tiền các bác nhỉ :D

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50
Ủa, vậy giả sử căn hộ đó bán với giá 1tỉ, mà chủ đòi ghi 500 trong hợp đồng, vậy bác chỉ trả 500 theo như hợp đồng mua bán thì chủ nhà có đồng ý không, có kiện được bác không?

Hạng D
14/5/08
2.536
21.229
113
Bọn ngân hàng nào mà chuối thế, ngân hàng thừa biết mấy vụ ghi giá khác nhau này, bên mình làm thường là ghi giá hđ giữa 2 bên, còn hđ công chứng chỉ là tham khảo thôi vì cái cuối cùng ngân hàng cần là giấy tờ của căn hộ tức là theo giá thị trường

Hạng B2
27/4/07
439
1.322
123
1. Bác sẽ có một hợp đồng thực giữa 2 bên, ghi giá đúng, cái này đưa ngân hàng vay. HĐ này không được ghi giá khai thuế là bi nhiêu, vì nó sai luật :D

2. Hợp đồng khai thuế giá thấp (giả sử bác đồng ý giá thấp) chỉ làm 1 cái thôi nộp hồ sơ thuế, cái này không đưa ngân hàng.

Em mới làm với ACB như vậy, không vấn đề gì

Hạng B2
1/5/10
330
437
78
41
Tiện thể căn hộ 63m2 mà làm lại nội thất vừa tầm thì nhiêu tiền các bác nhỉ :D
[/quote]

Căn hộ của em 83 m2, 2 phòng ngủ, năm vừa rồi em làm hết tầm 200 củ, nhìn căn hộ cũng dễ thương. Em nghĩ căn của Bác tầm cũng khoảng đó, nếu Bác cần em sẽ gthieu cty thiết kế căn của em cho.

Hạng D
9/5/09
3.409
16.134
113
Ak 200tr thì nhiều quá bác ah. Em đang cần thay gạch sàn, sơn lại tuonwf và đóng mấy cái tủ tivi quần áo cho nó đẹp tí thôi, cộng thêm làm lại mấy cái đèn. :(
Mấy bác cho em xin cái tên và liên lạc của bên thiết kế thi công nội thất với... Em cám ơn.

Em vay tịa ngân hàng của em làm bác ah, nhwung bên ày trước giwof khôgn cho vay dạng hợp đồng mà chỉ có sổ đỏ sổ hồng thôi. Em được ưu tiên đặc cách. :D

Tập Lái
16/9/10
16
0
0
E vừa nhận căn hộ 57m2 từ chủ đầu tư, đã thanh toán 95% , có thể vào ở ngay.E đang kẹt vốn đầu tư vào xưởng sản xuất. Nếu bác gặp rắc rối với căn hộ kia và có nhu cầu mua, em sẽ chuyển nhượng lại với giá hữu nghị

Hạng B1
12/8/10
59
0
0
Bác mua căn hộ nào vậy? Bác ký giá đúng hợp đồng thì sau này phải đóng thuế TNCN cũng nhiều. Bác deal lại với bên bác cái này thử.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.273
113
www.phindeli.com
Cái ngân hàng HSBC xài nguyên tắc củ chuối đó mà. Qua ngân hàng khác mà vay cho khỏe người.

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Bác vào đây tham khảo rồi quyết định cho mình:
[link]http://www.otosaigon.com/forum/m2490202-p2.aspx[/link]
Nhiều thông tin rất cần thiết cho trường hợp của bác!

Status
Không mở trả lời sau này.