Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
tuando nói:
trai saigon515 nói:
@tuando : làm sao chứng minh mình chỉ có 1 căn được bác , trong khi tất cả chỉ mới là HĐ?

@LouisNg : lỗ thì đóng 2% giá bán:D

Không cần chứng minh bác ợ, chỉ cần bác làm cam kết đây là căn nhà duy nhất, xác nhận chữ ký tại địa phương. Nếu sau này Thuế phát hiện bác nào khai gian sẽ phạt sau.

Cái này em biết một số bác liều lắm, khai bừa không hà ... nhưng em thì chưa bao giờ dám khai gian với nhà nước.
Chỉ khi có sổ hồng và nếu có 1 căn duy nhất thì mới cam kết để khỏi đóng thuế TNCN.
Còn các hợp đồng góp vốn, mua nhà trên giấy thì không được miễn giảm cái thuế TNCN này đâu các bác àh dù có cam kết hay thề thốt cũng vô ích mà thôi.

Hạng D
5/4/10
1.565
14
38
tuando nói:
trai saigon515 nói:
@tuando : làm sao chứng minh mình chỉ có 1 căn được bác , trong khi tất cả chỉ mới là HĐ?

@LouisNg : lỗ thì đóng 2% giá bán:D
Bác tuando sẵn cho em hỏi ké 1 tí là nếu em có 2 căn hộ ở 2 địa phương khác nhau và cả 2 căn đều chưa có sổ hồng (chỉ ở dạng hợp đồng góp vốn & mua bán căn hộ) và cả 2 đều đã hoàn thành như vậy khi bán 1 trong 2 căn thì nếu em làm cam kết là chỉ có 1 căn (đang bán) thì sau nàythuế có lần ra được không (nhắc lại là 2 căn ở 2 tình - thành phố khác nhau và đều chưa có sổ hồng ạ).

Không cần chứng minh bác ợ, chỉ cần bác làm cam kết đây là căn nhà duy nhất, xác nhận chữ ký tại địa phương. Nếu sau này Thuế phát hiện bác nào khai gian sẽ phạt sau.

Cái này em biết một số bác liều lắm, khai bừa không hà ... nhưng em thì chưa bao giờ dám khai gian với nhà nước.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Vừa rồi tôi bán mấy công đất nông nghiệp cho thằng dự án giá 3 triệu/m2, thằng CDT nó bắt ghi đúng giá, làm đi tong mấy trăm triệu.... lãng xẹt.....
Lúc trước, khi còn thuế chuyển quyền sử dụng đất thì tụi thuế nó lấy theo bảng giá nhà nước rẻ bèo, lần này sơ ý nên dính chấu.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.273
113
www.phindeli.com
@laonong: các bác Himlam và Dumbledore ở trên nói rất chính xác đấy ạ. Miễn thuế 1 căn duy nhất chỉ áp dụng với BĐS đã có sổ đỏ hay sổ hồng. Hợp đồng thì kiểu gì cũng phải đóng thuế, vấn đề là bác phải thương lượng với bên mua đồng ý khai giá bán càng thấp thì càng ít thuế.

2 căn ở 2 địa phương khác nhau thì vẫn là 2 căn, còn chuyện Thuế có lần ra được không thì ... em chịu. Trước mắt là chưa thấy ai bị phạt cái vụ khai gian này cả.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.229
113
Năm ngoái cty em có tham gia 1 dự án tin học hóa thủ tục hành chính trong Sở Tài Nguyên Môi Trường TPHCM. Chắc chắn trong tương lai gần cán bộ thuế chỉ cần gõ tên, CMND là sẽ ra tên chủ sỡ hữu BĐS, cùng tỉnh hay khác tỉnh đều được.

Hạng B2
6/9/10
286
158
43
koonjang nói:
Năm ngoái cty em có tham gia 1 dự án tin học hóa thủ tục hành chính trong Sở Tài Nguyên Môi Trường TPHCM. Chắc chắn trong tương lai gần cán bộ thuế chỉ cần gõ tên, CMND là sẽ ra tên chủ sỡ hữu BĐS, cùng tỉnh hay khác tỉnh đều được.

Bác koonjang làm về công nghệ thông tin ah? Em đi công chứng thấy công chứng viên có thể tra được thông tin nhà đất trong TP.HCM rồi, còn ở tỉnh/thành khác thì chưa phải không ạ?

Hạng D
14/5/08
2.536
21.229
113
ndnduy nói:
koonjang nói:

Bác koonjang làm về công nghệ thông tin ah? Em đi công chứng thấy công chứng viên có thể tra được thông tin nhà đất trong TP.HCM rồi, còn ở tỉnh/thành khác thì chưa phải không ạ?

Bên mình chỉ phát triển sản phẩm thôi, còn triển khai thì tùy thuộc Sở nhưng trên lý thuyết thì thống nhất dữ liệu toàn quốc. chắc các xếp đợi các con mồi to vào tròng như vụ xe hybrid, van, tiền SDĐ theo nghị định 69 ... Vấn đề chỉ là thời gian thôi.

Hạng B2
6/9/10
286
158
43
koonjang nói:
ndnduy nói:
koonjang nói:

Bên mình chỉ phát triển sản phẩm thôi, còn triển khai thì tùy thuộc Sở nhưng trên lý thuyết thì thống nhất dữ liệu toàn quốc. chắc các xếp đợi các con mồi to vào tròng như vụ xe hybrid, van, tiền SDĐ theo nghị định 69 ... Vấn đề chỉ là thời gian thôi.

Hehe... Vậy em và anh làm cùng ngành rồi, em cũng làm phát triển phần mềm, nhưng bên em chủ yếu outsource cho nước ngoài. Hân hạnh được biết anh!!!

Khi hệ thống triển khai toàn quốc thì các bác nhiều nhà/đất hết đường chạy. Nhưng em nghĩ chắc còn khá lâu mới triển khai xong.

Status
Không mở trả lời sau này.