Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Chào các bác. Em thì trước đây đầu óc nhớ ghê lắm, nhưng từ khi bước vào U40 thì trí nhớ giảm nghiêm trọng (trước đây gặp em nào xinh thì nhớ từ hình dáng đến số điện thoại...nay chỉ còn nhớ...chỗ nào đáng nhớ không à :D) Vì vậy em có nhu cầu mua laptop để sử dụng. tiêu chí của em:
- Nhẹ - vì em ngại nhất phải vác nặng, ghét kinh khủng.
- Em chỉ dùng soạn thảo văn bản, check mail, lướt web, xem phim, nghe nhạc giải trí thôi.
- Rẻ rẻ tầm 10tr đổ xuống, cao hơn thì....khó khả thi.
- Pin lâu và bền.
Vì vậy em thấy dòng mini note book có vẻ phù hợp. Tuy nhiên do em chẳng có kinh nghiệm gì nên nhờ mấy bác tư vấn hộ. em đang tăm em Dell này, mấy bác xem thế nào ạ, hay có con nào ngon hơn xin cứ tư vấn. Cảm ơn các bác.

http://www.hoanlong.com.v...n-1012-n26pm-n47w.html

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/11/08
590
29
28
47
Bác chọn con đó là phù hợp rồi nên ưu tiên theo thứ tự tên hãng như sau: (cùng tầm giá)
Sony > Dell > Toshiba > HP=Compaq > Lenovo(IBM bị mua lại) > Asus > Samsung > Acer
bây giờ đừng quan tâm lắp ráp ở đâu bác ạ. gần như các hãng đều đưa sang lắp ráp tại Trung quốc cả, tuy nhiên đều có quản lý chất lưọng của chính hãng nên chất lượng cũng khác với sản phẩm của Trung Quốc. Tuy nhiên bác lưu ý dòng máy netbook ko có ổ DVD/CD kèm theo nên nếu co nhu cầu bác phải mua thêm một ổ gắn ngoài qua ngõ USB (mua hàng TQuoc cũng được bác ạ giá chừng vài chục USD)

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Theo em thì bác nên ưu tiên luôn cho các em dòng 12-13 inches vì em dòng 10 Inches theo em thấy nếu dùng thường thì có vẻ vẫn hơi nhỏ so với độ tuổi và nhu cầu soạn thảo văn bản của bác (màn hình nhỏ sẽ gây hơi khó chịu khi bác quan sát, bàn phím cũng sát hơn khiến khó thao tác hơn nếu nhu cầu này thường xuyên).
Với cở màn hình mà em đưa ra thì sẽ có một số máy Toshiba, dell màn hình 14.0 phù hợp nhưng sẽ hơi nặng (2.1-2.4 kg) không thích hợp nếu đi 2b và đem theo hàng ngày
nếu bác ráng thêm được một chút cũng có dòng Dell 13.3 inches nặng 1.9kg giá khoảng gần 13tr chưa VAT ạ

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
vovinam nói:
Cảm ơn các bác, cuối cùng em lấy con...Toshiba nặng 2.2kg. :D
Chúc mừng bác có lựa chọn giống em:D Xài Toshiba nếu có gì trở ngại bác post lên đây cùng trao đổi kinh nghiệm nhé!
Mà bác lấy con Toshiba nào vậy? Em cũng mới múc con Saettile L645-1059UBL core i3 (hàng Singapore) giá 13,6tr. Trong khi đó hàng China giá 12,4tr nhưng chip màn hình yếu hơn.

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Chúc mừng các bác. Toshiba thì tốt rồi. Ngoài ra cũng nói thêm là các bác lựa máy đừng nên chỉ nhìn vào cấu hình mà hãy nhìn vào nhu cầu của mình để có sự lựa chọn phù hợp ạ. Lý do là vì đôi khi ta phải trả thêm tiền hay rất nhiều tiền chỉ để đổi lấy cái tiếng mạnh hơn trong khi hiệu năng thật sự thì không hơn bao nhiêu, và kể cả rủi ro, nhiệt độ, thời lượng pin nữa. Bác nào đắn đo quá thì cứ nhìn dưới chữ kí em. Rất hân hạnh để giải thích cho các bác (tất nhiên không tốn thậm chí một chầu trà đá)

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Sweety nói:
vovinam nói:
Cảm ơn các bác, cuối cùng em lấy con...Toshiba nặng 2.2kg. :D
Chúc mừng bác có lựa chọn giống em:D Xài Toshiba nếu có gì trở ngại bác post lên đây cùng trao đổi kinh nghiệm nhé!
Mà bác lấy con Toshiba nào vậy? Em cũng mới múc con Saettile L645-1059UBL core i3 (hàng Singapore) giá 13,6tr. Trong khi đó hàng China giá 12,4tr nhưng chip màn hình yếu hơn.
Em giống bác cũng Toshiba L645 nhưng mà 1058U, chắc hàng tung của, mua của Hoàn Long. :D