Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
Bạn y như mình cách đây vài tháng, mình cũng tính đủ cách nhưng cuối cùng chọn cách cứng với người bán vì thấy rủi ro hơi nhiều. Cuối cùng người bán cũng chịu cách họ sẽ tự đi giải chấp lấy sổ hoặc hợp đồng mua bán ra, mình chồng tiền trong ngày luôn (mình vay họ hàng trong nhà sau đó mới lấy sổ đem vay lại ngân hàng khác). Họ mượn nóng và trả lời 10tr cho 2 tỉ vay trong 1 buổi, mình thấy vậy là an toàn cho mình nhất. Chúc bạn may mắn mua được nhà!
Nhà giá thị trường thì bạn cứng với chủ được,chứ nhà giá tốt thì bác ko chốt người khác chốt thôi

Hạng B2
8/2/17
107
164
43
Thì tùy vào có duyên hay không nữa bác, tiền mặt chồng đủ 1 cục là 1 lợi thế ;)

Hạng B2
16/3/19
299
5.789
93
Tình hình là em đang muốn mua 1 căn nhà giá 3,6 tỷ.Nhưng chủ nhà đang thế chấp 1,5 tỷ ở ngân hàng Tiên Phong.
Bây giờ chủ cần em cọc 1 tỷ để lấy sổ ra công chứng mua bán.Mà em thấy số tiền cọc lớn quá sợ rủi ro.
Em có tầm 2 tỷ tiền mặt và muốn vay Vietcombank thêm 1,6 tỷ nữa.
Các cao nhân cho em hỏi quy trình từ đặt cọc đến giao dịch như thế nào để giảm rủi ro cho em với ạ.
Em xin cảm ơn các bác,các mợ nhiều.
Mới làm 1 ca tương tự mà sổ nợ tận 2tỷ4, cũng hồi hộp. Ca của bác chỉ có ra công chứng hdmb ký, lăn tay xong bác lên ngân hàng nộp 1 tỷ vào để bên bán xoá thế chấp, lấy sổ đem về đóng dấu, vcb cầm sổ, hết phim. Điều kiện phải đi thật sớm, sổ phải lấy trong ngày trc 4h, bên mua phải xăm mình hoặc dán đầy tay, chân là an toàn nhất.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Ra luật sư tốn vài trăm nó bày cho cách hoặc ra van phong công chứng có dv đó bác. Kí hđ 3 bên tại ngân hàng. Tiền nạp vô thì phong tỏa xong xuôi ra tên bác thì bên bán moi dc đụng. Với quan trọng là làm trong 1 ngày ( lấy sổ xóa thê chap và cong chứng). Tối bác về mới ngủ ngon. Với phải tìm hiểu kĩ bên bán gđ nó có xì ke cờ bạc nợ ngoài ko. Nếu có gì thì đem ra tòa bác chịu thiệt met mỏi.

• Like
Reactions: coolkid
Hạng B2
16/3/19
299
5.789
93
Ra luật sư tốn vài trăm nó bày cho cách hoặc ra van phong công chứng có dv đó bác. Kí hđ 3 bên tại ngân hàng. Tiền nạp vô thì phong tỏa xong xuôi ra tên bác thì bên bán moi dc đụng. Với quan trọng là làm trong 1 ngày ( lấy sổ xóa thê chap và cong chứng). Tối bác về mới ngủ ngon. Với phải tìm hiểu kĩ bên bán gđ nó có xì ke cờ bạc nợ ngoài ko. Nếu có gì thì đem ra tòa bác chịu thiệt met mỏi.
Chắc a chưa làm ca này, chỉ phong toả khi người mua tiếp tục vay ngân hàng đang thế chấp.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Chắc a chưa làm ca này, chỉ phong toả khi người mua tiếp tục vay ngân hàng đang thế chấp.
Thì theo tiêu đề chủ định vay tiep để mua mà. Còn thường thì bỏ 1 ít kêu bên bán thêm 1 ít lay sổ ra. Số còn lại thì làm sổ tk 2 bên cung dúng thỏa thuan khi nào sang ten thì chuyển het cho ben bán

• Like
Reactions: HuyHoang
Hạng B2
2/9/20
113
72
28
24
Mua nhà đang thế chấp không sao cả, càng yên tâm về mặt pháp lý.
Có vay ngân hàng (NH nào cũng vậy) càng yên tâm nữa, vì ngân hàng sẽ đi cùng bạn làm thủ tục mua bán cho bạn, vì cái nhà đó là tài sản của họ mà nên họ sẽ làm kỹ cho bạn. Bạn vay VCB thì cứ nói bên đó tư vấn thủ tục cho.
Ah nhớ xem kỹ hiện trạng nhà và giấy tờ hoàn công có bị vênh nhau không, nếu khác nhau là không sang tên được nha, phải chỉnh hiện trạng nhà cho đúng với giấy tờ hoàn công mới sang tên được
Chắc chưa gặp đất thế chấp được mà chuyển nhượng ko được :)))
Chả có gì là chắc chắn cả
Nhóm ngân hàng nhà nước ko mặn mà gì với việc vay 3 bên đâu, rủi ro, mất thời gian, thường khách đang có quan hệ tín dụng sẵn, lớn họ mới vào thế bắt buộc phải làm thôi

• Like
Reactions: HuyHoang
Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Chắc chưa gặp đất thế chấp được mà chuyển nhượng ko được :)))
Chả có gì là chắc chắn cả
Nhóm ngân hàng nhà nước ko mặn mà gì với việc vay 3 bên đâu, rủi ro, mất thời gian, thường khách đang có quan hệ tín dụng sẵn, lớn họ mới vào thế bắt buộc phải làm thôi
Gặp rồi chứ bạn - nhưng mà tỷ lệ rất thấp, chứ nói như bạn "chả cái gì là chắc chắn" thì thôi khỏi nói gì đi, chứ lên đây chia sẻ làm gì nữa

Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
Case này đơn giản.Bác thớt cọc 1 ít.Hẹn ngày ra ngân hàng bên bán đang thế chấp,ra đó chồng tiền cho bên bán giải chấp ( nhớ báo trước ngân hàng 1,2 ngày để nó chuẩn bị hồ sơ thủ tục).Xong cầm sổ ra thẳng phòng công chứng xóa thế chấp và công chứng mua bán.Trong thời gian cọc đến ngày công chứng bác thớt phải tiến hành song song thủ tục thẩm định giá,vay ngân hàng.Rồi ngày công chứng kí hd 3 bên tại phòng công chứng luôn.(Vietcombank thì em ko chắc họ chịu ra phòng cc ko,VIB thì ok nha)