Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
Chắc chưa gặp đất thế chấp được mà chuyển nhượng ko được :)))
Chả có gì là chắc chắn cả
Nhóm ngân hàng nhà nước ko mặn mà gì với việc vay 3 bên đâu, rủi ro, mất thời gian, thường khách đang có quan hệ tín dụng sẵn, lớn họ mới vào thế bắt buộc phải làm thôi
chuẩn cmnr
khuyên chủ thớt ko cọc 1 tỷ.quá rủi ro.
luật sự ko làm gì dc hết á.chủ yếu thủ tục ngân hàng thôi.thủ tục ngân hàng sẽ có trường hợp như thế này nhưng bọn nó ko mặn mà gì với cái kiểu hợp đồng 3 bên thế này đâu vì rắc rối phiền phức hơn bình thường nhiều.ko phải khách quen tụi nó kêu "ko làm dc" cho nhanh

• Like
Reactions: HuyHoang
Hạng B2
16/3/19
302
5.838
93
Case này đơn giản.Bác thớt cọc 1 ít.Hẹn ngày ra ngân hàng bên bán đang thế chấp,ra đó chồng tiền cho bên bán giải chấp ( nhớ báo trước ngân hàng 1,2 ngày để nó chuẩn bị hồ sơ thủ tục).Xong cầm sổ ra thẳng phòng công chứng xóa thế chấp và công chứng mua bán.Trong thời gian cọc đến ngày công chứng bác thớt phải tiến hành song song thủ tục thẩm định giá,vay ngân hàng.Rồi ngày công chứng kí hd 3 bên tại phòng công chứng luôn.(Vietcombank thì em ko chắc họ chịu ra phòng cc ko,VIB thì ok nha)
Tư vấn kiểu này chết nha, có ngân hàng nộp tiền tất toán, 3 ngày mới trả sổ, ví dụ: hsbc, sc, rồi nộp vô xong thằng chủ nhà nó bỏ đi cafe, trốn luôn thì làm sao? Lấy gì để kiện?

Tập Lái
1/4/20
8
3
3
33
Dạ em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình giúp em,sau thời gian tìm hiểu thì thấy thủ tục rườm rà quá,em đã vay mượn người thân cho đủ ngân sách khỏi vay.Em định cọc ít rồi hẹn ngày lên ngân hàng giải chấp,công chứng mua bán luôn trong ngày.Các bác thấy có rủi ro gì không ạ

• Like
Reactions: Tran hà
Hạng B2
16/3/19
302
5.838
93
Xem 2 comment trên, nop vao 1 tỷ thì chẳng rủi ro gì, vì xui gặp thằng ba trợn nó bỏ trốn thì mình vô nhà nó ăn vạ. Công chứng cọc 1 tỷ tốn phí tầm 2tr là an toàn nhất, người mua nắm đằng cán

• Love
Reactions: Thanh tuyen 123
Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
Tư vấn kiểu này chết nha, có ngân hàng nộp tiền tất toán, 3 ngày mới trả sổ, ví dụ: hsbc, sc, rồi nộp vô xong thằng chủ nhà nó bỏ đi cafe, trốn luôn thì làm sao? Lấy gì để kiện?
Em từng làm bên Tiên Phong rồi bác,báo trước nó 1,2 ngày sáng 9h ra làm tầm 10h30 xong

Hạng D
21/7/07
1.150
8.913
113
Dạ em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình giúp em,sau thời gian tìm hiểu thì thấy thủ tục rườm rà quá,em đã vay mượn người thân cho đủ ngân sách khỏi vay.Em định cọc ít rồi hẹn ngày lên ngân hàng giải chấp,công chứng mua bán luôn trong ngày.Các bác thấy có rủi ro gì không ạ
Cái khó là người bán kiếm đâu ra tiền trả nợ NH để giải chấp. Sau khi xóa thế chấp thì mới công chứng được. Họ định bán nhà để trả nợ NH và lấy tiền phần còn lại. Tùy bác tính sao cho an toàn.

Nếu ký hợp đồng 3 bên thì NH họ sẽ ứng tiền để giải chấp, sổ NH vẫn giữ. Sau khi công chứng xong thì họ sẽ lấy 3.6 tỷ trong tài khoản phong tỏa của bác chia làm 2 phần: thu lại tiền NH đã tạm ứng, trả phần còn lại cho người bán. (Thực ra đây là cách diễn đạt cho dễ hiểu, chứ NH sẽ trích 1.6 tỷ của bác để thu nợ vay người bán, ai mà biết được.Nhưng NH bảo kê là bác không bị mất tiền là ok rồi :D:D).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hoanglan031190
Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Có sổ photo lên nhờ phòng cong chứng coi sơ trên hệ thống + lên thẳng bank bên bán đang cầm tra lại 1 lần. Chắc thì nộp photo vô tnmt check lần nữa mới cọc

Hạng B2
8/9/18
470
320
68
36
Cái khó là người bán kiếm đâu ra tiền trả nợ NH để giải chấp. Sau khi xóa thế chấp thì mới công chứng được. Họ định bán nhà để trả nợ NH và lấy tiền phần còn lại. Tùy bác tính sao cho an toàn.

Nếu ký hợp đồng 3 bên thì NH họ sẽ ứng tiền để giải chấp, sổ NH vẫn giữ. Sau khi công chứng xong thì họ sẽ lấy 3.6 tỷ trong tài khoản phong tỏa của bác chia làm 2 phần: thu lại tiền NH đã tạm ứng, trả phần còn lại cho người bán. (Thực ra đây là cách diễn đạt cho dễ hiểu, chứ NH sẽ trích 1.6 tỷ của bác để thu nợ vay người bán, ai mà biết được.Nhưng NH bảo kê là bác không bị mất tiền là ok rồi :D:D).
công chứng đâu cần phải xóa thế chấp xong, vẫn công chứng được mà. e mới bán căn của em. ( e vay vcb 500tr. người mua vay của shinhan 1 tỷ ) trong ngày đi tất toán vay lấy sổ, ra công chứng, đi ngân hàng, phong tỏa tiền gửi bên shinhan. done/ nhẹ nhàng mà.

• Like
Reactions: Tran hà
Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
công chứng đâu cần phải xóa thế chấp xong, vẫn công chứng được mà. e mới bán căn của em. ( e vay vcb 500tr. người mua vay của shinhan 1 tỷ ) trong ngày đi tất toán vay lấy sổ, ra công chứng, đi ngân hàng, phong tỏa tiền gửi bên shinhan. done/ nhẹ nhàng mà.
Chính xác là ra phòng cc xóa thế chấp xong công chứng mua bán luôn,sau này chủ hoặc ủy quyền bên dịch vụ xóa tài sản đảm bảo là xong.