Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
c.phèo nói:
em xin góp ý với chủ thớt 1 số vấn đề sau :
thứ 1: như bác tuanhung nói giữ lại bộ máy cũ mà dùng theo em là chưa hợp lý vì bác có biết cấu hình máy của chủ thớt như thế nào mà bác khuyên giữ lại có thể cấu hình máy cũ đã rất thấp ...mà vào OS mà cấu hình thấp thì không thể 888 được.(kinh nghiệm bản thân của em).
thứ 2: bác nói intel đang có ý định thay socket...khi nào thì nó thay ? thay socket là chuyện bt của các hãng nếu đã nói thay socket thì cũng không hẳn ngoài socket các hãng còn thay đổi chuẩn thiết kế của Ram (vd sdram..dd1,dd2,dd3..) .card màn hình(từ PCI sang AGP..rồi tới PCI express),kể cả các chuẩn jack cắm ...nên sợ điều này là vô lý..em nói VD cũng giống như bác đang đi xe 2b giờ muốn mua 4B mà bác lại nghe người khác khuyên chờ vài năm nữa cho giá thuế xuống ...ô tô ra đời hiện đại hơn hãy mua vậy....!!!
thứ 3: bác tuanhung khuyên mua main chạy AMD,chủ thớt đã sợ main,chip chạy mau nóng bác còn khuyên chủ thớt mua AMD một dòng chạy nhanh tương đương intel nhưng có tiếng là rất nóng...bác sợ intel đổi chuẩn socket không phù hợp với nâng cấp ...nhưng lại đi mua AMD ....thị trường VN AMD không phải là mặt hàng thông dụng nên khi hư một bộ phận nào đó sẽ khó tìm đồ thay thế hơn intel nhiều.
với số tiền 430USD mà chủ thớt bỏ ra có thể gắn được 1 máy cấu hình như sau:
main asus giá khoảng 1.1triệu (bh 3 năm)
chip intell cor duo 2.66 (bh3 năm)
HDD 150Gb
đầu DVD-RW
ram 2-4Gb
PCI express vega 1Gb
với cấu hình này bác cứ vô tư chạy 2-3 năm nữa cũng chẳng vấn đề gì .mà vẫn còn dư tiền mua cái monitor LCD. bác chủ thớt không làm được thì đưa em làm dùm cho

Em xin hầu chuyện bác ạ :D

Thứ nhất: Em cũng chưa biết nhu cầu của bác chủ thớt. Chính vì thế trong post #4 của em đã có câu
Thứ hai là những linh kiện mà bác muốn mua ở trên đều là những loại lỗi thời; sắp discontinued rồi, không nên mua làm gì cả. Nếu bác muốn mua bác cứ đưa ngân sách và nhu cầu em có thể tư vấn cho bác cấu hình khác ok hơn
bác có thể tìm thấy ở trên. Tuy nhiên nếu theo ý của bác là chỉ để 8 trong OS thì cấu hình hiện tại của bác chủ thớt theo em là quá dư sức vì em chỉ nhìn cái mã Asus P5 là em biết cái main đó dùng socket 775, mà 775 dù có là đời đầu cũng là mấy con Pentium D rồi, xung nhịp chắc cũng chả dưới 2.4Ghz được mà bác lo không đủ sức khỏe, còn nếu nhu cầu của bác chủ thớt là render hoặc chơi mấy cái game offline nặng đô thì lại là chuyện khác, còn duyệt web, office...thì cấu hình hiện tại còn đủ sài ít nhất 2 năm nữa, cấu hình này mà bác nói vào OS 8 không được thì em nghĩ chỉ là do Ram quá ít nên máy nó phải lấy Vitual Memory từ ổ cứng để chạy paging file do đó mới chậm

Thứ 2: Socket cho desktop dòng mainstream của Intel hiện tại là socket H (1156) với các chipset được biết tới như H55, H57, P55, P57. Tuy nhiên tại triển lãm Computex 2010 tại Đài Loan cách đây ít ngày, hàng loạt các nhà sản xuất mainboard đã giới thiệu loại mainboard với socket mới Socket H2(1155) trên nền tảng chipset mới H67 và P67 của Intel. Lý do tại sao không nên mua main socket H vào lúc này nếu quá cần thiết vì 2 lý do:
+Socket H2 theo kế hoạch sẽ được bán đại trà trong vài tháng tới
+Nền tảng CPU mới với mã Sandy Bridge (sẽ được bán vào đầu Q4 năm nay) sẽ chỉ support trên mainboard socket H2 chứ không tương thích ngược với socket cũ như trường hợp CPU socket AM3 và AM2 của AMD
Do đó em chỉ nói là nó sẽ không thể nâng cấp CPU được nếu mua Mainboard vào lúc này, còn về trường hợp mainboard dùng socket H2 em hy vọng những mainboard phổ thông sẽ có thêm 2 tính năng mà giờ chỉ những main rất đắt tiền mới có là USB 3.0 và SATA 3.

Thứ 3: Bác nói CPU AMD là rất nóng thì em dám chắc bác chưa bao giờ dùng AMD mà chỉ nghe nói thế. Em ngày trước cũng có đam mê về máy tính, cũng tham gia nhiều diễn đàn về Overclock máy tính nên cũng đã sử dụng qua khá nhiều các loại CPU khác nhau từ AMD, Intel, VIA. Em có thể khẳng định với bác là từ những năm 99 trở về trước thì đúng là AMD rất nóng, nhưng kể từ khi AMD ra dòng Athlon XP với các mã Tbred thì khái niệm nóng đã không còn. Và đỉnh cao là dòng K8 (Athlon 64) ra đời thì AMD thắng Intel tuyệt đối về nhiệt độ, khả năng Overclock và hiệu suất cho tới khi dòng Core của Intel ra đời. CPU của Intel với các mã Prescott, Smithfield, Presler là thảm họa về nhiệt độ, những máy tính sử dụng CPU này thực sự là những "lò than", vừa khởi động với stockfan nhiệt độ đã nằm trong khoảng 5-60 độ là chuyện bình thường, chạy fullload nhiệt độ có thể lên tới 80 độ. AMD hoàn toàn không có chuyện nhiệt độ như vậy
AMD bác nói "thị trường VN AMD không phải là mặt hàng thông dụng nên khi hư một bộ phận nào đó sẽ khó tìm đồ thay thế hơn intel nhiều" em cho rằng câu này bác phát biểu dựa trên cảm tính. Vì hiện tại AMD tại VN bán được rất nhiều vì lý do giá thành của bộ CPU+Mainboard/hiệu năng của AMD tốt hơn Intel nhiều vì VGA onboard của AMD mạnh hơn Intel nhiều lần, chính vì thế các hàng net mà các chủ quán am hiểu về phần cứng máy tính đa số là dùng AMD. Nếu bác mua mấy con dòng Mainstream thì chuyện bảo hành trong 3 năm là vô tư, còn bác mua mấy con dòng cao cấp bán được số lượng ít xem, bảo hành cứ gọi là chờ mòn mỏi dù có là Intel hay AMD

Bác tư vấn cho chủ thớt thế này thì bác chủ thớt càng thêm rối
HDD 150Gb
PCI express vega 1G

Xung nhịp 2.66 nếu loại 2 nhân thì Intel có 1 mớ: E6750, E6700, E7300, E8190, E8200 và tất cả các loại này đều đã discontined từ lâu, nếu có bán chắc chắn là hàng tồn kho. Nếu là loại 4 nhân thì có 2 con Q8400 và Q9400 là có xung này. Tuy nhiên giá 2 con này lần lượt là $187 và $211. Quá mắc và lãng phí vì hiện tại thời điểm này không nên mua CPU có 4 nhân do số lượng phần mềm support 4 nhân là đếm trên đầu ngón tay, hơn nữa CPU 4 nhân có TDP cao hơn-nóng và tốn điện hơn CPU 2 nhân
HDD 150G -> Cái này chắc bác viết lộn chứ trên thị trường bây giờ hàng mới thì không có chỗ nào bán HDD dung lượng dưới 160G, hơn nữa các hãng sản xuất không có làm loại HDD có dung lượng 150G, chỉ có mấy cái ổ cứng dành cho server chuẩn SAS bây giờ thì có dung lượng 146G
VGA mà bác mua dựa vào dung lượng RAM thay vì dựa vào sức mạnh của GPU thì bác bị sale máy tính nó thuốc chết :D

Tập Lái
4/6/10
48
0
0
em cũng trao đổi lại với bác như sau : thứ nhất em nói câu là bác tuanhung khuyên giữ máy cũ lại không hợp lý vì bác chủ thớt nói câu sau :"Ngặt một nỗi em được cho 1 cái máy desktop nhãn hiệu không tên tuổi đang dùng main của ASUS P5S800-VM/S; main này dùng chipset của hãng SIS; em này đến bây giờ muốn dùng nó thì phải mở thùng máy và thốc một cái quạt điện vào để làm mát cái chíp cầu bắc, nó nóng khủng khiếp và không làm mát cho nó thì máy nó treo luôn. "

một cái máy mà muốn chạy thì phải mở nắp và tốc 1 cái quạt điện vào ..máy nóng khủng khiếp và treo thì giữ lại làm gì hả bác ?như vậy thì theo bác máy này vào OS có dư sức như bác nói không ?
thứ 2: bác nói triển lãm ở đài loan sắp tới bán dòng main mới và chíp mới ...đó là nhà SX quảng cáo như vậy còn bán hay không thì cũng chưa khẳng định được đúng không ? giả sử có bán thì với công nghệ mới như vậy thường thì giá nó có rẻ không hả bác ? hay để phổ cập đại trà thì cũng phải mất vài năm như dòng duo core trước đây (3-4 năm mà bây giờ giá vẫn đắt như quỷ ) như vậy thì có phù hợp với tiêu chí của chủ thớt đinh bỏ ra khoảng 8 -9 triệu cho cấu hình chủ thớt đề nghị hay không ?.
thứ 3 : em không nói là dòng AMD dở nhưng quả thật nếu bác ra các cửa hàng máy tính ở tôn thất tùng ,trong đó có cả nơi em đang bán về mặt hàng này bác cứ thử ngồi 1 lúc xem với tỷ lệ 10 người vào lắp máy mới thì có bao nhiêu người lắp intel và bao nhiêu người lắp AMD ..em xin đảm bảo với bác là 100 người lắp máy mới thì có đến 90 người lắp intel ...đó là em còn nói khiêm tốn đó .cửa hàng của em có ngày không lắp con AMD nào là chuyện bt.như vậy cho nên em mới kết luận là AMD không phổ thông như intel được.
ổ cứng 150Gb .nhiều thì em không có sẵn nhưng bác cần em có thể bán cho bác ngay hiện tại trong kho của em có không dưới 500 cái.. đúng 150Gb ,sao bác lại nói em nhầm được trong khi em đang bán mặt hàng đó.

bác nói AMD đang bán đang rất mạnh thì em thua luôn bác vì không biết bác lấy con số thống kê ở đâu chứ cá nhân em đang bán hàng linh kiện máy tính thì em chỉ toàn bán intel không ...AMD thỉnh thoảng mới có người hỏi thôi.

không tin bác cứ hỏi anh em trên OS 10 người thì có bao nhiêu người xài AMD bác sẽ biết ngay thôi.

tranh luận với bác nhằm mục đích giao lưu và giúp cho chủ thớt tìm được cái máy trong tầm tiền của mình và hài lòng với nhu cầu sử dụng chứ không có mang tính tranh cãi và hơn thua bác tuanhung@ nhé.

Hạng D
21/10/08
3.646
70.282
113
Miền Không Xác Định
Coi bộ nóng lên rồi đây!:D
Em xin xen vào giửa 2 Bác Tuanhung va Chipheo 1 chút:
CPU AMD bây giờ không còn bị nóng như xưa nữa. Yếu điểm của AMD là tính tương thích không bằng Intel, bù lại giá cả dễ chịu - nhất là sử dụng combo không có card VGA rời thì vượt trội hàng Intel như Bác Tuanhung đã nói. Cùng giá tiền thì máy ráp chip AMD sẽ mạnh hơn Intel đáng kể! Cho nên AMD phù hợp với dân vọt máy với phương châm "pay less for more". Còn những ai không rành hoặc cần sự ổn định tin cậy cao thì mua hàng Intel cho lành.
Em thấy nhu cầu của Bác chủ thớt không cao và ủng hộ giải pháp của Bác Tuanhung - tận dụng máy củ và chờ chip thế hệ mới nếu mua hàng Intel.
430$ ~ > 8tr: nếu khéo lựa sẽ có 1 bộ máy khá là mạnh. Dành 2tr cho VGA card và 6tr cho phần còn lại thì thoả mãn cho mọi nhu cầu tầm trung.

Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
Theo các bác thì chưa dùng card đồ họa rời như phương án em chọn có ổn không? Liệu chạy máy có bị giật không nhỉ.
Nếu chạy Win7 thì có cài được các phần mềm cũ hay không? Mấy cái này em mờ tịt chả biết gì.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Nếu bác sợ giật thì mua cái SVGA Matrox mà xài kg bao giờ giật hình nhưng giá thì giật mình

Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
c.phèo nói:
em cũng trao đổi lại với bác như sau : thứ nhất em nói câu là bác tuanhung khuyên giữ máy cũ lại không hợp lý vì bác chủ thớt nói câu sau :"Ngặt một nỗi em được cho 1 cái máy desktop nhãn hiệu không tên tuổi đang dùng main của ASUS P5S800-VM/S; main này dùng chipset của hãng SIS; em này đến bây giờ muốn dùng nó thì phải mở thùng máy và thốc một cái quạt điện vào để làm mát cái chíp cầu bắc, nó nóng khủng khiếp và không làm mát cho nó thì máy nó treo luôn. "

một cái máy mà muốn chạy thì phải mở nắp và tốc 1 cái quạt điện vào ..máy nóng khủng khiếp và treo thì giữ lại làm gì hả bác ?như vậy thì theo bác máy này vào OS có dư sức như bác nói không ?
thứ 2: bác nói triển lãm ở đài loan sắp tới bán dòng main mới và chíp mới ...đó là nhà SX quảng cáo như vậy còn bán hay không thì cũng chưa khẳng định được đúng không ? giả sử có bán thì với công nghệ mới như vậy thường thì giá nó có rẻ không hả bác ? hay để phổ cập đại trà thì cũng phải mất vài năm như dòng duo core trước đây (3-4 năm mà bây giờ giá vẫn đắt như quỷ ) như vậy thì có phù hợp với tiêu chí của chủ thớt đinh bỏ ra khoảng 8 -9 triệu cho cấu hình chủ thớt đề nghị hay không ?.
thứ 3 : em không nói là dòng AMD dở nhưng quả thật nếu bác ra các cửa hàng máy tính ở tôn thất tùng ,trong đó có cả nơi em đang bán về mặt hàng này bác cứ thử ngồi 1 lúc xem với tỷ lệ 10 người vào lắp máy mới thì có bao nhiêu người lắp intel và bao nhiêu người lắp AMD ..em xin đảm bảo với bác là 100 người lắp máy mới thì có đến 90 người lắp intel ...đó là em còn nói khiêm tốn đó .cửa hàng của em có ngày không lắp con AMD nào là chuyện bt.như vậy cho nên em mới kết luận là AMD không phổ thông như intel được.
ổ cứng 150Gb .nhiều thì em không có sẵn nhưng bác cần em có thể bán cho bác ngay hiện tại trong kho của em có không dưới 500 cái.. đúng 150Gb ,sao bác lại nói em nhầm được trong khi em đang bán mặt hàng đó.

bác nói AMD đang bán đang rất mạnh thì em thua luôn bác vì không biết bác lấy con số thống kê ở đâu chứ cá nhân em đang bán hàng linh kiện máy tính thì em chỉ toàn bán intel không ...AMD thỉnh thoảng mới có người hỏi thôi.

không tin bác cứ hỏi anh em trên OS 10 người thì có bao nhiêu người xài AMD bác sẽ biết ngay thôi.

tranh luận với bác nhằm mục đích giao lưu và giúp cho chủ thớt tìm được cái máy trong tầm tiền của mình và hài lòng với nhu cầu sử dụng chứ không có mang tính tranh cãi và hơn thua bác tuanhung@ nhé.

Thứ nhất: Hình như em nghĩ bác không đọc bài post của em mà bác cứ quy chụp em thì phải. Trên post #4 của em đã viết rất rõ ràng, em xin quote lại
Về vấn đề nhiệt độ thì bác cũng cần quan tâm tới cái case, 1 case tốt là case rộng rãi(những loại tốt nhất là làm bằng 100% nhôm), có quạt hút phía trước(chỗ gắn HDD, quạt hút phía sau đẩy gió ra), sử dụng những case quá rẻ tiền không có hệ thống tản nhiệt tốt sẽ gây ra phù tụ trên main hoặc treo máy. Về trường hợp của bác bác nên xem lại về hệ thống tản nhiệt của case, quạt CPU. Còn vụ chipset thì bác có thể dùng giải pháp đi mua cái heatsink riêng cho nó như con Blue Ice của Cooler Master hoặc mấy con Chipset Cooler của Thermalright, hoặc rẻ tiền hơn thì mod cho nó cái quạt 8 hoặc 12cm thổi thẳng vào là được

Thêm 1 sự lựa chọn là giải pháp sửa chữa mà chưa cần mua mới, còn quyền quyết định mua hay không là do bác chủ thớt, ý kiến của em chỉ là tham khảo

Thứ hai:
bác nói triển lãm ở đài loan sắp tới bán dòng main mới và chíp mới ...đó là nhà SX quảng cáo như vậy còn bán hay không thì cũng chưa khẳng định được đúng không

Dạ triển lãm đã diễn ra từ 1-5 tháng 6 này và các nhà sản xuất mainboard hàng đầu đều đã giới thiệu mainboard sử dụng dòng chipset này
. Bác có thấy Intel nó giới thiệu chipset nào mà nhà sản xuất main không làm để bán chưa ạ? Bác nên tìm đọc thông tin qua mạng hoặc chờ mua tạp chí PCWorld của VN kỳ tới để biết thêm thông tin.

giả sử có bán thì với công nghệ mới như vậy thường thì giá nó có rẻ không hả bác?

Rẻ hay không lại tùy vào quan điểm. Ví như bác chủ thớt ở post #1 có nói là tính mua cái main G45. Cái chipset G45 đã ra đời từ năm 2008 tới giờ và gần như đã tuyệt chủng ở VN, chỉ còn Intel là bán loại này (DG45 ID) với giá $112 . So với main dùng chipset H55 chỉ mới được bán đầu năm 2010, mới hơn, mạnh hơn nhiều nhưng giá bán chỉ từ $80 đối với main của ECS hay ~$100 như Asus

như vậy thì có phù hợp với tiêu chí của chủ thớt đinh bỏ ra khoảng 8 -9 triệu cho cấu hình chủ thớt đề nghị hay không ?.
HDD 150Gb
đầu DVD-RW
ram 2-4Gb
PCI express vega 1G
Bác thử lên cấu hình rồi cộng giúp em xem cấu hình bác tư vấn là bao nhiêu tiền, có đáp ứng được tiêu chí 8-9 triệu không ạ. VD như Main $55 + CPU Q8400 2.66Ghz $187 + DVDRW ~$25 + Ram 2x2GB ~$120 chưa tính HDD và VGA vì chưa biết bác tư vấn loại nào thì giá cũng đã gần $390

Còn cấu hình em có thể tư vấn nếu bác chủ thớt cần mua gấp vào thời điểm hiện tại
AMD
CPU: Athlon X2 II 250 giá $66.5
Mainboard: ECS IC 890GXM-A giá $91
RAM: 2x2GB DDR3 Gskill hoặc Super Talent $58x2
HDD: 500GB các hiệu WD Blue, Seagate, Hitachi giá ~$50
Nguồn FSP Saga 400 hoặc Acbel Ipower 430 giá $33
Tổng: $356, số dư có thể chọn case, DVDRW tuỳ thích

Intel
CPU: I3-530 $121.5
Main: ECS: $80 hoặc Asus P7H55D- M PRO $103(giá đã giảm $30 khi mua kèm CPU)
RAM: 2x2GB DDR3 Gskill hoặc Super Talent $58x2
HDD: 500GB các hiệu WD Blue, Seagate, Hitachi giá ~$50
Nguồn FSP Saga 400 hoặc Acbel Ipower 430 giá $33
Tổng: $400.5-423.5

Thứ 3: Bán được ít (ở cửa hàng của bác) không có nghĩa bác kết luận nó không phổ thông. Nếu nó không phổ biến, bán được số lượng ít thì AMD riêng về CPU đã chẳng có ít hơn 5 nhà phân phối trên toàn quốc như hiện nay: Gia Tín, Bảo Huy, Hồng Quang An Việt, 1 đại gia phân phối An Nhất và 1 đại gia hàng điện tử có niêm yết trên HOSE là VTB(mới ký hợp đồng phân phối CPU AMD vào tháng 3/2010)
Về mainboard nếu như người dùng Intel quanh đi quẩn lại chỉ mua của các hãng Asus, Giga, Intel, ECS, MSI thì người dùng AMD tại Việt Nam có rất nhiều sự chọn lựa: Asus, Gigabyte, MSI, DFI, ECS, Biostar, Jetway, Asrock, J&W.
Bác cũng có thể lướt 1 vòng qua các diễn đàn chuyên về phần cứng máy tính lớn nhất của Việt nam và trên thế giới xem số lượng thành viên dùng AMD đông đảo đến thế nào.
Em hiện tại đang dùng cả 2 loại, Intel i3-530 để chơi game ở nhà còn ở chỗ làm thì AMD X3 435, em chả phải fan của đội nào mà chỉ căn cứ vào price/perfomance, cái nào tốt là mua

ổ cứng 150Gb .nhiều thì em không có sẵn nhưng bác cần em có thể bán cho bác ngay hiện tại trong kho của em có không dưới 500 cái.. đúng 150Gb ,sao bác lại nói em nhầm được trong khi em đang bán mặt hàng đó

Cái này em xin lỗi bác là em nhớ lộn, Ổ 150GB duy nhất cho desktop em biết là Western Digital dòng Raptor 10.000rpm chuẩn SATA1 tuy nhiên loại này hãng đã discontinued từ lâu, không còn phân phối chính hãng nữa. Em nhớ loại này lúc còn hàng giá của nó không dưới $300, không biết loại 150GB bác đang bán là hiệu nào, bác có thể cho em xin cái model hay PN của nó để em mở mang tầm mắt không ạ.
Bây giờ mua HDD hiệu WD mà không có tem của nhà phân phối Viscom em hơi sợ vì giờ WD và Platium hàng fake từ Thẩm Quyến đổ về đây bán rất nhiều. HDD 1TB giá có 900K, 2TB giá chưa tới 2 triệu, mấy loại này mua để đựng film thì được, chứ dùng 1 ổ để chứa data quan trọng thì em không dám vì giá trị dữ liệu quý gấp mấy lần cái ổ cứng, có rẻ em cũng không mua

tranh luận với bác nhằm mục đích giao lưu và giúp cho chủ thớt tìm được cái máy trong tầm tiền của mình và hài lòng với nhu cầu sử dụng chứ không có mang tính tranh cãi và hơn thua bác tuanhung@ nhé

HDD 150Gb
đầu DVD-RW
ram 2-4Gb
PCI express vega 1Gb
với cấu hình này bác cứ vô tư chạy 2-3 năm nữa cũng chẳng vấn đề gì .mà vẫn còn dư tiền mua cái monitor LCD. bác chủ thớt không làm được thì đưa em làm dùm cho
[style="][color="#000000"]cửa hàng của em có ngày không lắp con AMD nào là chuyện bt

Cái này em chỉ chia sẻ những kiến thức cũng như kinh nghiệm về phần cứng mà em tích lũy sau chục năm sinh hoạt trong giới overclocker thôi chứ tay phải của em là làm ngành bán lẻ hàng tiêu dùng, không có bán máy tính đâu bác ạ

Để giữ hòa khí thì đây là post cuối cùng của em trong thớt này, em xin phép không tranh luận nữa ạ. Chúc bác chủ thớt lựa chọn được giải pháp phù hợp
[/color]

Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
adng nói:
duynguyen nói:
sao các bác ko thử dùng iMac nhỉ..với cấu hình trên thì iMac tầm gía 30triệu, tuy nhiên duoc cái màn hình 21.5inch full HD, bàn phím không dây, magic mouse, thiết kế quá chuẩn, cả bộ máy chỉ có đúng 1sợi dây điện

Bác xui dại em nhé

thiệt chứ không dại đâu bác..truớc đây em cũng anti-mac vì nó mắc quá..nhưng sau khi triển khai 1văn phòng kiến trúc với 15 con iMac này thì em hòan tòan bị thuyết phục truớc sức mạnh,giá tiền,tính mỹ thuật cao
Con này nếu bác ko thích MacOS thì có thể cài Windows OS lên..chạy ngon lành mà không thiếu bất cứ chức năng nào

Tập Lái
4/6/10
48
0
0
@tuanhung tranh luận cho vui và giúp chủ thớt ...em đã sợ bác hiểu lầm nên thòng thêm câu cuối "tranh luận với bác nhằm mục đích giao lưu và giúp cho chủ thớt tìm được cái máy trong tầm tiền của mình và hài lòng với nhu cầu sử dụng chứ không có mang tính tranh cãi và hơn thua bác tuanhung@ nhé. " ai dè bác còn hiểu nhầm em hơn ...em đâu có quy chụp bác ..chẳng qua chỉ thấy bác và em tư vấn sâu hơn những commen khác nên lấy dẫn chứng của bác mà nói thôi ...lên đây câu chữ có thể đi đến hiểu lầm nhau ....hy vọng bác đã quen với môi trường OS ...chúc bác vui vẻ nhé...

Hạng B2
17/9/08
123
4.072
93
HCM
Em cũng học I-tờ mà thấy 2 bác C,phèo và Tuanhung tranh lượn cứ như "vịt nghe sấm" ấy. Mịa, mới bỏ có mấy năm mà công nghệ chạy như tên lửa đạn đạo vậy !.
Trở lại vấn đề chủ thớt nhờ tư vấn ráp em Desktop. Các bác giúp đỡ đưa ra cấu hình (chuẩn), phù hợp với nhu cầu, giá cả và quan trọng hơn là địa chỉ nơi lắp đặt. Để chủ thớt tự liệu cơm.