Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
Từ trước đến giờ em hay mua máy để bàn nhãn hiệu tên tuổi như Dell, HP, IBM, Samsung và thấy nó chạy bền cũng như ổn định. Khi mở thùng máy ra thấy thiết kế cơ khí chắc chắn và hệ thống làm mát rõ ràng, ví dụ như Dell, HP có chụp quạt hút thổi khí nóng ra ngoài, như Samsung trang bị một cái làm mát với bộ cánh tản nhiệt nhiều tầng và lớn.
Hiện nay em muốn chuyển qua dùng Core 2 Duo vì thấy bảo chạy bộ vi xử lý này rất mát, quạt không kêu to. Mua máy bộ thì rất đắt nên em muốn mua một số linh kiện chính như sau:
1. Main: ASUS P5Q-EM sử dụng chipset G45 mới nhất của Intel. Thích cái chipset này vì main sẽ có các cổng HDMI, IEEE1394 (kết nối máy quay), DVI xuất ra LCD (LCD dùng cổng RGB chán lắm). Card màn hình rời em tính sau vì tiết kiệm chi phí đã.

2. CPU: Định mua em E6850 (3 GHz, L2 4MB) hoặc E6750 (2.66 GHz, L2 4MB)

3. Ram DDR2 2GB thôi.

Ngặt một nỗi em được cho 1 cái máy desktop nhãn hiệu không tên tuổi đang dùng main của ASUS P5S800-VM/S; main này dùng chipset của hãng SIS; em này đến bây giờ muốn dùng nó thì phải mở thùng máy và thốc một cái quạt điện vào để làm mát cái chíp cầu bắc, nó nóng khủng khiếp và không làm mát cho nó thì máy nó treo luôn.

Do cái vụ này cho nên em đang lăn tăn là liệu các cao thủ ở đây đã dùng main ASUS nhiều chưa ạ, và liệu có vấn đề gì về chíp cầu bắc tiếp hay không.

Cái vụ thứ hai nữa là em đang lăn tăn là nếu dùng windows XP 32bit thì máy chỉ nhận được 2GB RAM; có đúng thế không ạ? Vì ít RAM mà dùng VGA onboard nó sẽ bị ăn RAM hệ thống khiến hệ thống chạy chậm.

Cái vụ thứ ba nữa là nếu mua card màn hình rời thì loại nó có DDR3 có xung khắc gì hay không nhỉ?

Mong các cao thủ tư vấn giúp em.

Tổng chi phí em tạm tính cho bộ lắp ráp này khoảng 430 USD.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Cách đây 5 năm mình còn làm CNTT nên có thể tư vấn cho bác còn bây giờ thì ... potay
Bác xài DDR3 luôn chứ xài DDR2 làm gì Chipset thì dùng intel cho lành bác ui
Windows thi bác xài luôn win7 64 bit là OK bác muốn gắng ram đến hết $ cũng được

Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
Tại cái main kia nó chỉ support DDR2 thôi bác ạ.

bác cứ mua card màn hình rời đúng chuẩn PCI express..là OK đừng quan tâm đến DDR2 hay 3 (giá card 1gb khoảng hơn 1 triệu) cái nào cũng chạy hết. main asus từ G31 trở lên chạy OK bác cứ yên tâm main này chạy cả p4 3ghz đến duo core

Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
adng nói:
Từ trước đến giờ em hay mua máy để bàn nhãn hiệu tên tuổi như Dell, HP, IBM, Samsung và thấy nó chạy bền cũng như ổn định. Khi mở thùng máy ra thấy thiết kế cơ khí chắc chắn và hệ thống làm mát rõ ràng, ví dụ như Dell, HP có chụp quạt hút thổi khí nóng ra ngoài, như Samsung trang bị một cái làm mát với bộ cánh tản nhiệt nhiều tầng và lớn.
Hiện nay em muốn chuyển qua dùng Core 2 Duo vì thấy bảo chạy bộ vi xử lý này rất mát, quạt không kêu to. Mua máy bộ thì rất đắt nên em muốn mua một số linh kiện chính như sau:
1. Main: ASUS P5Q-EM sử dụng chipset G45 mới nhất của Intel. Thích cái chipset này vì main sẽ có các cổng HDMI, IEEE1394 (kết nối máy quay), DVI xuất ra LCD (LCD dùng cổng RGB chán lắm). Card màn hình rời em tính sau vì tiết kiệm chi phí đã.

2. CPU: Định mua em E6850 (3 GHz, L2 4MB) hoặc E6750 (2.66 GHz, L2 4MB)

3. Ram DDR2 2GB thôi.

Ngặt một nỗi em được cho 1 cái máy desktop nhãn hiệu không tên tuổi đang dùng main của ASUS P5S800-VM/S; main này dùng chipset của hãng SIS; em này đến bây giờ muốn dùng nó thì phải mở thùng máy và thốc một cái quạt điện vào để làm mát cái chíp cầu bắc, nó nóng khủng khiếp và không làm mát cho nó thì máy nó treo luôn.

Do cái vụ này cho nên em đang lăn tăn là liệu các cao thủ ở đây đã dùng main ASUS nhiều chưa ạ, và liệu có vấn đề gì về chíp cầu bắc tiếp hay không.

Cái vụ thứ hai nữa là em đang lăn tăn là nếu dùng windows XP 32bit thì máy chỉ nhận được 2GB RAM; có đúng thế không ạ? Vì ít RAM mà dùng VGA onboard nó sẽ bị ăn RAM hệ thống khiến hệ thống chạy chậm.

Cái vụ thứ ba nữa là nếu mua card màn hình rời thì loại nó có DDR3 có xung khắc gì hay không nhỉ?

Mong các cao thủ tư vấn giúp em.

Tổng chi phí em tạm tính cho bộ lắp ráp này khoảng 430 USD.

Em có mấy vấn đề để tư vấn bác như sau
Thứ nhất nếu mua máy vào thời điểm này bác hoặc là giữ lại bộ cũ dùng, 2 là mua AMD, tuyệt đối không nên mua Intel vì hiện tại Intel đang có kế hoạch thay Socket từ 1156 sang 1155, do đó mua main vào thời điểm này đồng nghĩa với việc không thể thay CPU trong tương lai, trừ phi nhu cầu của bác rất cần kíp và bác chỉ có ý định sử dụng bộ đó trong vòng 1 năm
Thứ hai là những linh kiện mà bác muốn mua ở trên đều là những loại lỗi thời; sắp discontinued rồi, không nên mua làm gì cả. Nếu bác muốn mua bác cứ đưa ngân sách và nhu cầu em có thể tư vấn cho bác cấu hình khác ok hơn

Còn vụ bác hỏi ở dưới
1-Main Asus hay bất cứ hãng nào, main là bộ phận quan trọng nhất trong cái máy tính, vì thế không nên mua main loại rẻ tiền. Main rẻ tiền chất lượng linh kiện thường bị cắt để giảm chi phí, vì vậy khi sử dụng trong thời gian dài hay phát sinh ra lỗi lặt vặt. Thường nhìn vào dàn tụ, mosfet là biết chất lượng main thế nào. Về vấn đề nhiệt độ thì bác cũng cần quan tâm tới cái case, 1 case tốt là case rộng rãi(những loại tốt nhất là làm bằng 100% nhôm), có quạt hút phía trước(chỗ gắn HDD, quạt hút phía sau đẩy gió ra), sử dụng những case quá rẻ tiền không có hệ thống tản nhiệt tốt sẽ gây ra phù tụ trên main hoặc treo máy. Về trường hợp của bác bác nên xem lại về hệ thống tản nhiệt của case, quạt CPU. Còn vụ chipset thì bác có thể dùng giải pháp đi mua cái heatsink riêng cho nó như con Blue Ice của Cooler Master hoặc mấy con Chipset Cooler của Thermalright, hoặc rẻ tiền hơn thì mod cho nó cái quạt 8 hoặc 12cm thổi thẳng vào là được
2-Windows 32bit sẽ nhận được tối đa 3,2GB RAM, nếu bác enable cái PAE thì nó sẽ nhận được 4GB RAM nhưng chỉ sử dụng được tối đa là 3.5GB thôi. Còn vụ ăn ram thì tùy theo main, có những main như main dùng AMD nó có side port thì thường những main này có sẵn VGA onboard nó đã có sẵn 128MB RAM rồi, nên nếu không chạy ứng dụng nặng như game chẳng hạn nó sẽ không cần share RAM từ hệ thống.
3-Không có gì xung đột cả, miễn sao chân cắm của VGA card phù hợp với slot trên main. Em đang dùng main chạy DDR2 với VGA card dùng RAM DDR5 đây bác

Tập Lái
4/6/10
48
0
0
em xin góp ý với chủ thớt 1 số vấn đề sau :
thứ 1: như bác tuanhung nói giữ lại bộ máy cũ mà dùng theo em là chưa hợp lý vì bác có biết cấu hình máy của chủ thớt như thế nào mà bác khuyên giữ lại có thể cấu hình máy cũ đã rất thấp ...mà vào OS mà cấu hình thấp thì không thể 888 được.(kinh nghiệm bản thân của em).
thứ 2: bác nói intel đang có ý định thay socket...khi nào thì nó thay ? thay socket là chuyện bt của các hãng nếu đã nói thay socket thì cũng không hẳn ngoài socket các hãng còn thay đổi chuẩn thiết kế của Ram (vd sdram..dd1,dd2,dd3..) .card màn hình(từ PCI sang AGP..rồi tới PCI express),kể cả các chuẩn jack cắm ...nên sợ điều này là vô lý..em nói VD cũng giống như bác đang đi xe 2b giờ muốn mua 4B mà bác lại nghe người khác khuyên chờ vài năm nữa cho giá thuế xuống ...ô tô ra đời hiện đại hơn hãy mua vậy....!!!
thứ 3: bác tuanhung khuyên mua main chạy AMD,chủ thớt đã sợ main,chip chạy mau nóng bác còn khuyên chủ thớt mua AMD một dòng chạy nhanh tương đương intel nhưng có tiếng là rất nóng...bác sợ intel đổi chuẩn socket không phù hợp với nâng cấp ...nhưng lại đi mua AMD ....thị trường VN AMD không phải là mặt hàng thông dụng nên khi hư một bộ phận nào đó sẽ khó tìm đồ thay thế hơn intel nhiều.
với số tiền 430USD mà chủ thớt bỏ ra có thể gắn được 1 máy cấu hình như sau:
main asus giá khoảng 1.1triệu (bh 3 năm)
chip intell cor duo 2.66 (bh3 năm)
HDD 150Gb
đầu DVD-RW
ram 2-4Gb
PCI express vega 1Gb
với cấu hình này bác cứ vô tư chạy 2-3 năm nữa cũng chẳng vấn đề gì .mà vẫn còn dư tiền mua cái monitor LCD. bác chủ thớt không làm được thì đưa em làm dùm cho

Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
[deleted, duplicated]

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
Cám ơn bác tuanhung và bác c.pheo;
Đúng như bác c.pheo nói là thường AMD có vấn đề về nhiệt vì hơi nóng; chính tư vấn viên của hãng máy tính Dell chỗ em cũng nói họ bán cả hai loại, nhưng AMD là hơi nóng đấy nhé tuỳ mình chọn. Hơn nữa về Core 2 Duo thì performance đã vượt khá trội so với AMD.
Em cũng đã biết về việc thay đổi số chân cắm, nhưng nhu cầu của em chỉ là dùng ít photoshop, tải video clip từ băng từ sang dạng số để lưu vào máy tính & cắt ráp nối lại thôi; trước đây em dùng Samsung DV-40 Pentium 4 3.2GHz, Ram DDR2 2GB, GeForce 256MB nhưng thấy quạt máy nhiều lúc chạy tít và kêu hơi to. Đọc PCWorld.com.vn thì thấy bộ vi xử lý Core 2 duo 2.4 GHz có performance vượt rất xa Pentium 4 3.6 GHz. Do vậy em chọn Core 2 Duo 2.66 chắc là hợp lý.
Ngoài ra em cũng đang dùng 1 máy tính xách tay chạy Core 2 Duo P8600 (2.4 GHz) và không nghe thấy tiếng quạt chạy bao giờ cả; nếu để một cái bút bi bên cạnh khe quạt thì lâu lâu mới thấy nó nóng nóng chút ít.
Một điều nữa là dòng Core i mới ra nên Core 2 Duo chưa giảm giá nhiều lắm. Vậy em lăn tăn không biết khi nào có Core 2 giảm giá mạnh hơn nữa.
Em nghĩ Core 2 Duo là phù hợp với nhu cầu của em, chỉ không chắc là các thành phần đi với nhau có phù hợp không, vì khoản này em hơi mờ tịt.

Vậy chắc em chọn hoặc em ASUS chipset G45 mới nhất kia hoặc G43 (chênh nhau 30 USD).
Nguồn thì em chọn 450 Wat; Ổ cứng 320 GB 16MB Cache; Ram như đã nói là DDR2 2G (1 thanh thôi đã); Ổ quang chọn DVD Multi. Card màn hình em để sau vì thử xem nếu nó hoạt động ok thì cứ củ từ tiếp, còn không thì mới nâng cấp.

Chắc em sẽ dùng em nó trong khoảng 3-4 năm gì đó.

Còn màn hình thì em có cái Samsung LCD 19" rồi; độ sáng 350 Cd; độ tương phản động 8000:1 cho nên cứ dùng tạm nó cái đã.

Cái hay của main Asus kia nữa là nó có 2 cổng giao tiếp ra màn hình; có sẵn DVI và RGB; RGB kia thì em kiếm thêm một cái màn đểu đểu nữa gắn vào cho nó có thêm chỗ hiện thông tin.
Các bác thấy ổn không ạ?

Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
sao các bác ko thử dùng iMac nhỉ..với cấu hình trên thì iMac tầm gía 30triệu, tuy nhiên duoc cái màn hình 21.5inch full HD, bàn phím không dây, magic mouse, thiết kế quá chuẩn, cả bộ máy chỉ có đúng 1sợi dây điện

Hạng D
23/8/08
3.139
1.832
113
45
duynguyen nói:
sao các bác ko thử dùng iMac nhỉ..với cấu hình trên thì iMac tầm gía 30triệu, tuy nhiên duoc cái màn hình 21.5inch full HD, bàn phím không dây, magic mouse, thiết kế quá chuẩn, cả bộ máy chỉ có đúng 1sợi dây điện

Bác xui dại em nhé