USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
NganGiang nói:
Ôi cái thớt hay quá. Về laptop nhiều người cần tư vấn lắm. bác sẽ mệt đấy.
Con T41 của em tự nhiên có cái sọc ngang màn hình, lỗi này dễ sửa không bác ?

Lỗi này rất dễ sửa bác à, mua màn hình khác thay vào là ok
Bác đừng hiều nhầm nha, về lý thuyết thì có thể sửa được, về thực hành thì ở SG có một vài bạn bè mình cũng từng đầu tư máy móc rất tốn kém và hiệu quả toàn là hậu quả không hà, khả năng sửa được là rất khó, nếu làm được thì cũng không dùng được lâu. Nên em khuyên bác mua cái màn hình khác.
Đối với máy IBM T41 thì màn hình 14.1" loại thường giá khoảng dưới 1tr thui

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
lovecar75 nói:
Cám ơn bác chủ đã mở thớt này.
Em có con IBM X41 cùi mía, HDD có 40G, nay em muốn thay ổ có dung lượng cao hơn nhưng lại nghe nói loại ổ cứng này ít hàng (ổ ATA gì gì đó), không biết bên bác có không? giá cả thế nào? bác cho em ít thông tin nhé, cám ơn bác!
Ổ cứng của bác (Hdd IBM X41) dùng ổ cứng kích thước 1.8", nên hơi bị đắt bác à. Máy bác dùng ổ 40G rồi, nếu muốn lưu trữ thêm thì mua các box tha hồ mà chứa. Box ổ cứng 250G khoảng 800k đổ lại thui
Ổ 1.8" 80G cũ hiện tại giá khoảng 1tr5 đổ lại thui - chổ mình không có hàng

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
3down7up nói:
Em xài laptop Gateway với sound sigmatel. Trong recording ko có stereo mix  để đánh dấu check vào dùng để play nhạc trong paltalk . Bác biết cách nào thì chỉ Em với .
Ý Em địng hỏi giống như Ông này hỏi :http://www.notebookforums.com/thread188271.html

cám ơn Bác

Bác thử lên trang web chủ của Gateway download phần sound về cài thêm cho đủ thử xem ( Theo em biết thì nếu window cài mà dùng bảng ghost, hoặc cho search driver trong đĩa driver tổng hợp để cài driver thì thường ko đủ các chức năng của sound)
http://support.gateway.com/support/drivers/dlcenter.asp?cmpid=topnav
Vào link trên gõ đời máy của bác vào search thử nha.

Hạng B2
9/1/10
299
0
16
34
em có con laptop đang cần chia lại o cứng nè
mai có gì em qua bác nhe.:D:D:D

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
bibihuynh nói:
em có con laptop đang cần chia lại o cứng nè
mai có gì em qua bác nhe.:D:D:D
Việc chia lại partion ổ cứng rất đơn giản, khi nào rảnh bác ghé qua em, Gặp Sang. Nói AE bên OS để em còn tiếp nha

Hạng B2
16/3/07
433
3
18
USS nói:
lovecar75 nói:
Cám ơn bác chủ đã mở thớt này.
Em có con IBM X41 cùi mía, HDD có 40G, nay em muốn thay ổ có dung lượng cao hơn nhưng lại nghe nói loại ổ cứng này ít hàng (ổ ATA gì gì đó), không biết bên bác có không? giá cả thế nào? bác cho em ít thông tin nhé, cám ơn bác!
Ổ cứng của bác (Hdd IBM X41) dùng ổ cứng kích thước 1.8", nên hơi bị đắt bác à. Máy bác dùng ổ 40G rồi, nếu muốn lưu trữ thêm thì mua các box tha hồ mà chứa. Box ổ cứng 250G khoảng 800k đổ lại thui
Ổ 1.8" 80G cũ hiện tại giá khoảng 1tr5 đổ lại thui - chổ mình không có hàng
Cám ơn bác đã tư vấn!

Hạng B2
27/10/10
307
224
43
Bác USS nhiệt tình quá. Sẵn đây hỏi bác là loa laptop bị rè, bị bể tiếng thì có thể sửa được không.Nếu thay mất bao nhiêu tiền, có người bảo ra nhât tảo thay có mấy chục ngàn phải không bác

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
nongdanviet nói:
Bác USS nhiệt tình quá. Sẵn đây hỏi bác là loa laptop bị rè, bị bể tiếng thì có thể sửa được không.Nếu thay mất bao nhiêu tiền, có người bảo ra nhât tảo thay có mấy chục ngàn phải không bác

Không đắt lắm đâu bác. Tùy dòng máy bác à, ở đây thợ em thay trung bình khoảng từ 50k đến 250k.

Hạng B2
27/10/10
307
224
43
Cám ơn bác, xin hỏi bác lần nữa là thay quạt laptop hp mất bao nhiêu tiền. Vì cái máy ở nhà vị tụi vietcali không biết có đổi khi tôi gởi máy ở đó ko (ko kiểm tra được vì trong web hp ko có số seri linh kiện quạt),  mà giờ nó kêu to quá (trước khi gởi máy sửa kêu rất êm). Đã mở ra vô dầu mà không giảm được tiếng ồn

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
nongdanviet nói:
Cám ơn bác, xin hỏi bác lần nữa là thay quạt laptop hp mất bao nhiêu tiền. Vì cái máy ở nhà vị tụi vietcali không biết có đổi khi tôi gởi máy ở đó ko (ko kiểm tra được vì trong web hp ko có số seri linh kiện quạt),  mà giờ nó kêu to quá (trước khi gởi máy sửa kêu rất êm). Đã mở ra vô dầu mà không giảm được tiếng ồn

Quạt tản nhiệt laptop khi xài một thời gian thường quay yếu, phát ra tiến ồn, hoặc không quay. Nguyên nhân thường do tuổi thọ xài nhiều, bị bụi bẩn...dẫn tới việc tản nhiệt cho chip không còn tốt thì máy thường bị treo hoặc tắt máy khi đang sử dụng (nguyên nhân tắt thì nhiều vấn đề khác nữa...)

Theo bác mô tả thì em không biết máy laptop hp của bác là đời nào nên không báo giá chính xát giá được. Thông thường thì quạt tản nhiệt, kỷ thuật em thay với giá từ 150k - 350k tùy dòng máy (thường thay quạt thì bộ phận cách quạt dính chung với phần dẫn tản nhiệt nên thay luôn cả cụm, cũng có loại tháo rời cánh quạt được)

Bác đã vô dầu rồi mà vẫn không giảm tiếng ồn - Xin hỏi nếu bác không tháo máy mà tự tra dầu từ bên ngoài thì không đạt đâu. Còn nếu kỷ thuật đã làm mã vẫn còn ổn thì quạt của bác phải thay cái khác thôi, nếu bác muốn. Còn để vậy thì bác cần mở nhạc lớn tiếng hoặc đeo headphone thì không nghe nữa

Bác nghi là gởi máy có bị tráo quạt tản nhiệt không thì em cũng không biết được đâu bác, nhưng theo em nghỉ laptop thì còn nhiều bộ phận khác dễ tráo và có giá trị hơn nhiều so với quạt tản nhiệt
, chẳng hạng như màn hình, ram, hdd, cpu, wireless...
Thân chào !!!
Chúc bác vui và phát tài !.

Last edited by a moderator: