Hạng C
27/6/04
523
7
28
53
Máy em thỉnh thoang khi khởi động thì báo: "Operating System  not found" như hình bên dưới, phải tắt nguồn và khởi động lại thì được, không biết bệnh gì hả bác?
Máy em Dell Studio 1440Z

Hạng C
28/12/06
690
8.061
93
44
Gầm Cầu Ông Lãnh
@USS : Cám ơn bác nhiều nhe ,vậy em yên tâm cấm vào cái máy tóhiba ,  cục sạc tóhiba của em mò mẫm thì ra bị đứt dây ,mà đưt trong ruột mới ác ....còn cái cục HP là kỷ niệm buồn của thằng bạn , mua cái laptop được 1 tuần,  ngủ trưa một giấc dậy còn có cục sạc

Hạng B2
27/10/10
307
224
43
Đầu tiên bạn vào bios xem có nhận ổ dĩa và đã active chưa, nếu rồi thì máy bị lỗi win . Bạn recovery hoặc ghost lại máy thôi

Hạng B2
4/6/09
165
11
18
43
Sẵn đây bác cho em hỏi luôn: em xài Vaio VGN-NR160E, từ hồi nâng cấp từ Vista lên Win 7.0 (hổng có mua bản quyền), lâu lâu đang xài thì màn hình trắng mờ, không điều chỉnh gì được (cứ như là treo máy vậy), kèm theo dòng chữ "Not Responding". Nhờ các bác chỉ giúp dùm em cách khắc phục. Chân thành cảm ơn ạh !

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
lehung nói:
Máy em thỉnh thoang khi khởi động thì báo: "Operating System  not found" như hình bên dưới, phải tắt nguồn và khởi động lại thì được, không biết bệnh gì hả bác?
Máy em Dell Studio 1440Z

Theo như lời mô tả của bác thì máy bác rất có khả năng do phần tiếp xúc giữa ổ cứng (Hdd) với mainboard không được tốt lắm, khắc phục là làm vệ sinh lại phần tiếp xúc

Trường hợp này thường gặp lắm. ( Operating System not found - dịch nôn na là hệ thống không tìm thấy hệ điều hành)

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
nongdanviet nói:
Đầu tiên bạn vào bios xem có nhận ổ dĩa và đã active chưa, nếu rồi thì máy bị lỗi win . Bạn recovery hoặc ghost lại máy thôi

Rất cảm ơn bác, những hướng dẫn của bác rất đúng nhưng trong trường hợp này
<span style=""color: #ff0000;"">(Máy em thỉnh thoang khi khởi động thì báo: "Operating System  not found" như hình bên dưới, phải tắt nguồn và khởi động lại thì được, không biết bệnh gì hả bác? </span>
<span style=""color: #ff0000;"">Máy em Dell Studio 1440Z)</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Thì bác trả lời chưa chính xác
, lỗi trên liên quan phần cứng (Hardware)
</span>

Hạng B2
27/10/10
307
224
43
Tự phạt do lỗi không chịu đọc kỹ

phải tắt nguồn và khởi động lại thì được, không biết bệnh gì hả bác?
@USS: ở công ty bác có nhận đóng chip không vây? mà sao thấy địa chỉ của công ty đang rao bán nhà mà

Last edited by a moderator:
USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
nongdanviet nói:
Tự phạt do lỗi không chịu đọc kỹ

phải tắt nguồn và khởi động lại thì được, không biết bệnh gì hả bác?
@USS: ở công ty bác có nhận đóng chip không vây? mà sao thấy địa chỉ của công ty đang rao bán nhà mà

Chổ mình có làm các dịch vụ đóng chip laptop, sửa main laptop, dán gương màn hình (dán trầy và dán từ), sửa main PC, sơn, làm bản lề cho laptop, sửa LCD, dán gương LCD, sửa nguồn...
, còn thông tin bán nhà thì mình không biết sao

Hạng D
4/1/09
2.198
6.036
113
VN
Mình đang dung Dell Vostro 1310, máy chạy tốt nhưng phần sạc pin có vấn đề : Lúc trước khi mình cắm nguồn Adapter vào thì máy lên đèn báo sạc, sau nầy thì không còn. Sau khi vào Windows, cho chuột vào rồi nhìn ở biểu tượng nguồn ở góc phải dưới màn hình thì thấy thông báo sau ;
0% available (plugged in, not charging)
Tưởng Pin hư nên mình mua 1 cục pin khác, tuy vậy tình hình vẫn nhữ cũ.  Hỏi nơi bán máy ( Phong vũ) thì họ bảo là có 2 nguyên nhân :
1- Do Mainboard hư,
2- Do Adapter hư.
Adapter thì zin của máy và vẫn sử dụng bình thường.
Hiện nay, khi cắm nguồn vào thì trong khi máy khởi động , đèn sạc pin sáng lên, khi bắt đầu vào phần check password là đèn sạc tắt. Làm vài lần như vậy đều cùng 1 kết quả như nhau.
Bác giúp mình sửa nó được không, mang tới chỗ bác ? Mong bác tư vấn.
Cảm ơn bác trước .

Last edited by a moderator: