Hạng B2
9/1/10
299
0
16
34
hom qua co lẽ chủ nhật chỗ bác nghĩ nên em goi cho bác hoài ma ko thấy bắt máy,đang cần gấp nên ra dich vu gần đó làm luon roi
em còn 1 em alienware 11 cua đứa em bi rớt,nó đem đi hàn bản lề ở đâu đó ko biết xong bi liệt 3 phím .chắc hum nào rảnh đem ra cho bac kiểm tra quá..hihi

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
bibihuynh nói:
hom qua co lẽ chủ nhật chỗ bác nghĩ nên em goi cho bác hoài ma ko thấy bắt máy,đang cần gấp nên ra dich vu gần đó làm luon roi
em còn 1 em alienware 11 cua đứa em bi rớt,nó đem đi hàn bản lề ở đâu đó ko biết xong bi liệt 3 phím .chắc hum nào rảnh đem ra cho bac kiểm tra quá..hihi

Đi làm bản lề mà bị liệt phím luôn hả
hơi bị khó hiểu, có lẽ trong quá trình tháo lắp chưa chính xác tiếp xúc tốt các thiết bị dây phím với mainboard - em nghỉ vậy
Chổ em cũng làm sơn, bản lề, vẽ phím mờ lại...cho laptop luôn đó bác.
Chủ Nhật bên em không có làm việc - Cty làm việc 9h00 - 18h00 từ T2 đến T7

Hạng C
28/12/06
690
8.061
93
44
Gầm Cầu Ông Lãnh
@ Bác USS cho em hỏi em có cái máy Tóhiba bĩ hư cục sạc , em định lấy cục sạc của HP gắng qua xài được không ? vì em có cục sạc HP đồ zin
Cục sạc Toshiba  19V  3.95A
Cục sạc HP cũng 19V nhưng 4.6A
Cái cục sạc HP dòng cao hơn có làm hư cục pin máy em không bác ? cám ơn bác nhe 1

Hạng D
23/6/08
1.246
3.446
178
cukhoaisung nói:
@ Bác USS cho em hỏi em có cái máy Tóhiba bĩ hư cục sạc , em định lấy cục sạc của HP gắng qua xài được không ? vì em có cục sạc HP đồ zin
Cái cục sạc HP dòng cao hơn có làm hư cục pin máy em không bác ? cám ơn bác nhe 1
Về lâu dài thì không nên bác ạh, rất hại cho pin và IC nguồn trên máy. Bác dạo ra chợ Nhật Tảo có rất nhiều tiệm bán. Hàng 2 hand (zin) giá khoảng 180k đổ lại, hàng fake giá chừng 70 hay 80k thôi hà.

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
cukhoaisung nói:

Xài tốt là đằng khác bác à, nếu dòng cao thì cục sạc làm việc không bị nóng cục sạc, dòng cho máy ổn định hơn. Nói nôn na là dòng cao hơn thì khả năng chịu tải của cục sạc là cao hơn, chứ không phải lúc nào nó cũng "bơm" dòng là 4.62A đâu
Vấn đề nữa là jack cấm của nó có dùng chung được không, nếu không dùng chung được thì phải chuyển đầu jack cho phù hợp nha
Về giá thì cục Toshiba hàng tàu xài được (hàng tốt bh 6th) nay khoảng 300k/ cục, nếu cục củ hàng theo máy có cũng nằm ở giá 150k - 200k - 250k (tùy chổ) 
Chúc bác làm việc tốt

Last edited by a moderator:
USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
Sweety nói:
cukhoaisung nói:
Về lâu dài thì không nên bác ạh, rất hại cho pin và IC nguồn trên máy. Bác dạo ra chợ Nhật Tảo có rất nhiều tiệm bán. Hàng 2 hand (zin) giá khoảng 180k đổ lại, hàng fake giá chừng 70 hay 80k thôi hà.

Em nghỉ bác nhầm một tí, nhưng cũng rất cảm ơn bác

Hạng D
23/6/08
1.246
3.446
178
USS nói:
cukhoaisung nói:

Xài tốt là đằng khác bác à, nếu dòng cao thì cục sạc làm việc không bị nóng cục sạc, dòng cho máy ổn định hơn. Nói nôn na là dòng cao hơn thì khả năng chịu tải của cục sạc là cao hơn, chứ không phải lúc nào nó cũng "bơm" dòng là 4.62A đâu
Vấn đề nữa là jack cấm của nó có dùng chung được không, nếu không dùng chung được thì phải chuyển đầu jack cho phù hợp nha
Về giá thì cục Toshiba hàng tàu xài được (hàng tốt bh 6th) nay khoảng 300k/ cục, nếu cục củ hàng theo máy có cũng nằm ở giá 150k - 200k - 250k (tùy chổ) 
Chúc bác làm việc tốt
Cảm ơn bác giúp em có tí thông tin mới. Nhưng em còn lăn tăn lắm bác ah. Ví dụ adaptor 19V-3,95A thì trong quá trình sạc khi nào dòng sạc sẽ gần đạt 3,95A? hay Cường độ trung bình của dòng sạc là bao nhiêu?  bác giải thích dùm em nhé!
Thank's bác @USS trước nghen!

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
Sweety nói:
USS nói:
cukhoaisung nói:

Chúc bác làm việc tốt
Cảm ơn bác giúp em có tí thông tin mới. Nhưng em còn lăn tăn lắm bác ah. Ví dụ adaptor 19V-3,95A thì trong quá trình sạc khi nào dòng sạc sẽ gần đạt 3,95A? hay Cường độ trung bình của dòng sạc là bao nhiêu?  bác giải thích dùm em nhé!
Thank's bác @USS trước nghen!
+++++++++++++++
Em ví dụ nha:
Giả sử cục pin bác có dòng sạc là 4.4A, thì bác dùng cục sạc 3.95A hoặc nhỏ hơn vẫn sạc được nhưng lâu và cục sạc nóng hơn cục sạc có dòng lớn hơn, còn cục sạc có dòng lớn hơn thì sạc nhanh hơn cục sạc sẽ mát hơn. Dòng sạc ở đây đáp ứng cho dòng trên cục pin (4.4A), chứ không phải đạt đến 3.95A
Trong cục pin có mạch quản lý sạc, còn trên mainboard laptop cũng có phần quản lý sạc luôn. Nên bác đừng quá lo lắng là dòng lớn sẽ làm hỏng máy và pin, trong cục pin có chip hạn dòng sạc đúng với dòng khả năng nạp no của pin. Khi dòng cục pin được sạc đến bằng dòng hạn chế sạc trong chip quản lý đã được setup trước đó thì mạch này tự động ngắt sạc, và máy bác báo pin đã đầy.
Nguồn từ Adaptor vào thường chi làm 2 đường chính là: 1 đường đi vào mạch sạc nạp cho pin, một đường phục vụ cho laptop hoạt động, do đó có người nói là vừa xài máy vừa cấm sạc thì pin mau bị chay, chuyện này là hiểu chưa đúng thực tế. Vì khi pin sạc "no" thì mạch sạc tự động ngắt sạc vào pin rồi, còn chuyện chay pin thì do tuổi thọ của pin (pin thường dùng cho laptop là những dòng pin Lion, Niken, polime...), tuy nhiên đễ sử dụng tốt thì khoảng 2 - 3 tháng xã pin một lần ( dùng cho cạn pin, tùy theo hệ điều hành mà có cách tùy chỉnh cho "cạn" pin cũng khác nhau ), rồi sạc 8 - 10h cho một lần sạc
, đối với pin Lion

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/6/08
1.246
3.446
178
Cảm ơn bác đã giải thích!
Chắc lúc trưa do buồn ngủ nên em diễn giải ko rõ ràng làm câu văn em chuyển sang ý nghĩa khác. Ý em là thế này: Khi adaptor 19V-4A đang hoạt động thì:
- Dòng nuôi máy hoạt động là khoảng bao nhiêu Ampe? (ko gắn thêm tải gì hết)
- Dòng sạc sẽ dao động trong khoảng nào? Tại sao trong quá trình sạc pin thì dòng sạc lại thay đổi với biên độ chênh lệch cao như vậy?
Àh! Mà bên bác có bán thiết bị rời dùng xả pin laptop không vậy? Em tìm mãi ở chợ Nhật Tảo mà ko thấy bán. Trước giờ em vẫn xả pin thủ công thôi, rất bất tiện.

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
- Dòng của máy phụ thuộc vào từng loại tải của máy bác à, nếu muốn biết thì tháo pin ra, rồi dùng thiết bị đo dòng thôi
- Trong adaptor có mạch nhồi sạc, tức dòng sạc sẽ thấy dao động chứ không đứng yên, dòng sạc sẽ lên bằng dòng cục pin bác đang "đói", rồi dòng sẽ giảm dần khi pin "đầy", và lúc đó dòng là dòng thật của laptop của bác. Nếu muốn biết chính xác thì dùng thiết bị đo dòng thôi bác à, tùy từng loại pin có dòng là bao nhiêu, khả năng sạc là pin còn mới hay chay..., thường chổ em dùng nguồn có thông báo V à A nên khi sạc sẽ thấy rõ dòng đang sạc là bao nhiêu ( Thiết bị này dùng cho kỷ thuật sửa chữa main cho tiện)
- Bên em không có bán thiết bị xả pin, kỷ thuật thường dùng bóng đèn 12V của xe honda thông thường là được rồi, nếu khi xả xong có những cục pin bị chay nhiều sẽ không sạc lên được luôn á