Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Tư vấn về hiện tượng Protect của amly

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Các bác ơi!
Em tính sẽ đi lại hệ thống âm thanh trên xe em như sau:
1. Nguồn cấp 12V cho amly hiện đi 1 đường riêng từ acquy tới amly. Em tính sử dụng nguồn này cấp cho sub điện luôn? Được không ạ?
2. Dây REM hiện từ HU đấu tới REM của amly, em cũng định chia 2 1 cho amly và 1 cho sub? Không biết được không ạ?
3. Em tính lấy tín hiệu để đấu vào cổng RCA của SUB điện bằng đấu nối 1 ngã 3 để chia ngõ từ HU đến speaker input của âmly và 1 ngõ đi vào RCA của SUB điện.
Như vậy có ổn không các bác?

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Các bác ơi!
Tối về em tách cáii SUB điện ra, để cho amly đánh cho 4 loa rồi, kết quả là nó hát được 20 phút xong.............nó lại tịt............và em nhìn thì thấy đèn amly báo Protect, sờ tay vào âmly thấy amly mát rượi hà............
Không nản...........em tắt và mở HU lại thì hát được 5p lại tịt.........làm tiếp lần 3 thì nó chỉ hát được 1p lại tịt.........
Em bó tay luôn rồi..........

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
Em dự là nguồn ampli bác tèo rồi. Không nghe bác nói gắn thử cái ampli khác để loại trừ nguyên nhân cho nhanh hả bác? Cái HU bác không có ngõ riêng cho Sub à?

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
groschien nói:
Em dự là nguồn ampli bác tèo rồi. Không nghe bác nói gắn thử cái ampli khác để loại trừ nguyên nhân cho nhanh hả bác? Cái HU bác không có ngõ riêng cho Sub à?
Dạ, tại vì hiện tại em chưa tìm được amly nào để thay thế để kiểm tra, lúc ở CH ở Vũng Tàu, em cũng đề nghị thay amly khác để check giúp em, nhưng họ bảo amly em chắc chắn là hư, sau đó họ đi sửa bảo là thay IC gì đó và nói là OK rồi.
Và lắp vô lại, kết quả vẫn "u như kỹ"

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
maidotran nói:
Giờ thì sáng tỏ mọi vấn đề cho bác rồi nhé .. he he he
Dạ, cảm ơn bác nhiều!
Có gì em thử tiếp và báo cáo lại cùng các bác ạ! Em mong rằng mọi việc OK!
À, em có nghe nói với các xe đời hơi cũ, thì khi lắp hệ thống âm thanh có amly và loa sub thì nhiều khi cá dinamo đời cũ nó nạp điện không đủ dòng, nên nhiều khi phải cần lắp thêm BỘ KÍCH ĐIỆN gì đó.
Không biết có phải không bác maidotran nhỉ?

EMMA JUDGE
1/9/08
1.099
3
38
Tp Hồ Chí Minh
m.facebook.com
em nghĩ là ko cần đâu bác ơi , vì bac chỉ xài 1amli với thông số bình lên đến 70A thì lúc nào lượng điện trong bình cũng dư rồi , nguyên tắc của dinamo cũng giống như van phao trong bể nước nhà bác vậy ... lúc nào bình nước cạn thì rờle mới kích hoạt hệ thống bơm , chứ không phải hệ thống bơm lúc nào cũng hoạt động dẫn đến tèo máy bơm của bác ... he he he , nên bác cứ yên tâm nhé.

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Kính gửi các bác!
Kết quả em mò vụ âm thanh xe em thất bại rồi các bác à!
Đã tách sub điện ra, nổ máy trong khi bật âm ly, kết quả đèn amly vẫn báo Protect.
Cái này không biết cái amly em nó bị tèo hay sao rồi.
Tèo thì chắc hoặc bác nào có amly cũ để lại em hoặc là em quay về nguyên thuỷ là xài không amly với loa công suất thấp quá!

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
huy812000 nói:
Kính gửi các bác!
Kết quả em mò vụ âm thanh xe em thất bại rồi các bác à!
Đã tách sub điện ra, nổ máy trong khi bật âm ly, kết quả đèn amly vẫn báo Protect.
Cái này không biết cái amly em nó bị tèo hay sao rồi.
Tèo thì chắc hoặc bác nào có amly cũ để lại em hoặc là em quay về nguyên thuỷ là xài không amly với loa công suất thấp quá!
Thôi bác chịu khó bỏ 1 bữa lên sài gòn chơi, mang cái ampli đi khám bệnh xong rồi nhơ các bác trên này làm luôn cho rồi ! chứ nói thì nói vậy thôi chứ giờ đã lỡ nghe có Ampli rồi tháo ra lại bác nghe khó chịu lắm ! nữa đường gãy gánh sao được:D:D

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
bác chủ đã tốn tiền mua cái ampli rùi thì chịu khó quay lên SG cho thợ nơi bác mua test và sửa lai cho bác . chứ bỏ luôn vậy uổn tiền với thời gian lần trước lên lắp