Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Tư vấn về hiện tượng Protect của amly

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
huy812000 nói:
Kính gửi các bác!
Kết quả em mò vụ âm thanh xe em thất bại rồi các bác à!
Đã tách sub điện ra, nổ máy trong khi bật âm ly, kết quả đèn amly vẫn báo Protect.
Cái này không biết cái amly em nó bị tèo hay sao rồi.
Tèo thì chắc hoặc bác nào có amly cũ để lại em hoặc là em quay về nguyên thuỷ là xài không amly với loa công suất thấp quá!
Em là em can bác, bác có sửa được thì sửa, còn không thì bác cố tí làm con ampli ngon bổ rẻ nào khác thay vào,chứ bác về lại zin bác tháo xe không xót sao? Đi dây 1 lần 1 đau khổ bác ơi! Bác chịu khó canh me mua 1cái trên diễn đàn, rồi ù lên SG test rồi gắn lun, bác nhể?
Cái vụ bình, bác không lo, ngày xưa cái bình Morning có 35A mà tụi em độ sub hơi oánh ầm ầm có sao, giàn bác không ăn thua với cái bình mới mua của bác đâu.

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Cảm ơn bác groschien đã góp ý!
Vì em cay là cay vụ đã ráng tích góp gom từ nhiêu nơi để độ cái giàn am thanh cũng khá khá cho cái xe "mà theo anh em hay gọi là xe XNL" thế mà nó lại dỡ chứng, nên hụt hẩng quá!
Nên giờ nếu ráng tậu amly mới và xịn thì chắc không nỗi, nên em hơi nản tý.

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
huy812000 nói:
Cảm ơn bác groschien đã góp ý!
Vì em cay là cay vụ đã ráng tích góp gom từ nhiêu nơi để độ cái giàn am thanh cũng khá khá cho cái xe "mà theo anh em hay gọi là xe XNL" thế mà nó lại dỡ chứng, nên hụt hẩng quá!
Nên giờ nếu ráng tậu amly mới và xịn thì chắc không nỗi, nên em hơi nản tý.
Em hiểu bác, hụt hẫng chứ ạ. Nhưng khi bác đã hoàn thiện được rồi thì chắc còn lâu mới hư nữa, nên bác cố lên! Loa của bác cũng ngon mà, bác gồng thêm con ampli ngon ngon nữa là ầm ầm rồi. Vừa rồi em phát hiện 1 cách set up rất hay trên xe em. Bác mà kiếm được cái ampli 4 kênh nào mà channel 3&4 có HPF lẫn LPF (có thể chỉnh cho kiểu đánh sub) thì bác có thể dẹp cái Sub tàu khựa đi oánh cũng phê đó bác, cho 2 cái loa sau đánh tần số thấp thôi, thay loa Sub!

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Cảm ơn bác groschien và bác quangtin đã góp ý cùng em.
Hiện em đang gửi cái amly cho thợ sửa chữa điện tử kiểm tra giúp em, nếu OK thì em về thử lại lần nữa, lần này em tự mò.
Vì cả tuần qua em mò trên các forum và các bài viết của tụi nước ngoài.
Thấy họ cũng bị vụ protect này rất nhiều, đa phần ít hư amly mà đa số họ bị các vấn đề sau: (em loại trừ các nguyên nhân mà anh em đã trao đổi trước đó)
1. Dây ground bắt không chặt hoặc vào chổ tiếp xúc không tốt.
2. Dây RCA của HU có vấn đề.
3. Kiểm tra từng hát từng loa 1 để xem loa hư hay là dây loa có vấn đề.
Còn nhiều cái khác nữa mà em đưa ra những cái mà em có thể DIY thôi.
Trong cái khó nó ló cái khôn, nếu mà ở SG thì chắc em cũng không chịu khó tự mò đến thế, mang tới CH uy tín thế là xong......:D:D:D
@bác quangtin: Bác có địa chỉ hay số điện thoại của CH Đình Thanh - Lê Hồng Phong không bác? Bác cho em xin được không? Và giá bác nói hợp lý là nó nằm trong khoảng bao nhiêu vậy bác?
Cảm ơn các bác đã quan tâm và chia sẽ cùng em, vì em thấy vụ âm thanh nhiều khi nêu ra nhưng ít được các bác bàn tán, chắc nó là cái xa xỉ và không ảnh hưởng đến vận hành xe, nên nhiều khi ít được các bác quan tâm.

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
huy812000 nói:
Cảm ơn bác groschien và bác quangtin đã góp ý cùng em.
Hiện em đang gửi cái amly cho thợ sửa chữa điện tử kiểm tra giúp em, nếu OK thì em về thử lại lần nữa, lần này em tự mò.
Vì cả tuần qua em mò trên các forum và các bài viết của tụi nước ngoài.
Thấy họ cũng bị vụ protect này rất nhiều, đa phần ít hư amly mà đa số họ bị các vấn đề sau: (em loại trừ các nguyên nhân mà anh em đã trao đổi trước đó)
1. Dây ground bắt không chặt hoặc vào chổ tiếp xúc không tốt.
2. Dây RCA của HU có vấn đề.
3. Kiểm tra từng hát từng loa 1 để xem loa hư hay là dây loa có vấn đề.
Còn nhiều cái khác nữa mà em đưa ra những cái mà em có thể DIY thôi.
Trong cái khó nó ló cái khôn, nếu mà ở SG thì chắc em cũng không chịu khó tự mò đến thế, mang tới CH uy tín thế là xong......:D:D:D
@bác quangtin: Bác có địa chỉ hay số điện thoại của CH Đình Thanh - Lê Hồng Phong không bác? Bác cho em xin được không? Và giá bác nói hợp lý là nó nằm trong khoảng bao nhiêu vậy bác?
Cảm ơn các bác đã quan tâm và chia sẽ cùng em, vì em thấy vụ âm thanh nhiều khi nêu ra nhưng ít được các bác bàn tán, chắc nó là cái xa xỉ và không ảnh hưởng đến vận hành xe, nên nhiều khi ít được các bác quan tâm.
Chình vì vậy mà em mới nghĩ cách để check đơn giản nhất, đó là loại trừ nguyên nhân, trong khi bác còn chưa biết cai ampli thế nào thì bác đi mò mẫm mấy cái dây nhợ chi cho mệt ạ? hay là bác tới tiệm âm thanh nào đó ở VT có demo ampli, bác xin cho đấu vào thử, nếu ampli vẫn chạy ngon thì bác hãy bắt đầu sang dây nhợ?

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Ý chà, em vừa gọi đến CH Đình Thanh, hỏi gia amly. Amly cũ hết rồi, còn mới không hà, em nhờ họ báo giá, sao giá thấp dữ các bác. Có 4 loại amly Pioneer với giá như sau: 3tr3, 3tr6, 4tr5 và 5tr5 (công suất RMS trung bình từ 60W x 4)
Không biết thị trường loại amly này thế nào các bác nhỉ?