Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Tư vấn về hiện tượng Protect của amly

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Chào các bác,
Em vừa lắp quả amly Infinity 475a và 4 cặp loa mới.
Tuần đầu hát OK , nhưng tuần sau thì nó hát ngắt quảng, ngừng vài phút rồi hát tiếp (lúc này đầu DVD vẫn hiện hình ảnh bình thường), hiện tượng này càng lúc càng nặng và bị lặp lại liên tục và việc ngừng hát lâu hơn trước.
Em kiểm tra là lúc hát thì đèn Power của amly sáng xanh, khi ngừng hát thì đèn Protect của amly sáng đỏ.
Em có gọi lên cửa hàng trên SG mà em đã lắp (vì em ở Vũng Tàu lận), họ tư vấn chắc bị chạm mát ở loa, và tư vấn để em kiểm tra, nhưng kiểm tra các đế loa thì không thấy dấu hiệu gì cho việc chạm mát cả và các dây loa lúc lắp amly và loa đều được đi lại mới hết........em nghĩ là chắc tay nghề em yếu.......nên đành mang ra CH ở Vũng Tàu để nhờ xem giúp, vì nghĩ chắc cái này không cần CH chuyên nghiệp lắm...
Đem ra em cũng gợi ý vụ chạm mát, nhưng họ tìm hoài không thấy chạm mát, rồi học đoán là chắc do đấu nguồn AC của amly qua đầu DVD thì DVD nó không gánh nỗi, thế là họ đổi qua lấy nguồn AC trực tiếp sau ổ khóa, tức là khi bật khóa mà không bật DVD thì amly vẫn có POWER.
Rốt cuộc thì amly vẫn hát 1 tý rồi báo Protect......
Rồi họ tháo amly ra đo đạc rồi bảo là chắc amly hư, lỡ rồi em nhờ họ kiểm tra, 1 buổi kiểm tra thì báo IC hư, thay IC mới gì đó và bảo em mang xe tới lắp.........
Thế rồi em mang xe tới......lắp vô hát 1 lúc cũng ngắt và hiện đèn đỏ PROTECT.
Họ kiểm tra 1 hồi nữa, em thấy tối và cũng ớn quá nói khéo là rãnh quay lại kiểm tra sau, giờ em đi có việc....
Em về đọc tài liệu về TROUBLESHOOTING của amly thì nó có nêu 1 số trường hợp amly NO AUDIO và sáng đèn PROTECT mà em thấy nghi ngờ nhất ở xe em.
1. Điện áp ở cực + thấp hơn 9V. Đề nghị xem lại hệ thống sạc của xe
2. Điện áp lớn hơn 16V hoặc thấp hơn 8.5V. Đề nghi xem lại hệ thống sạc của xe.
Hiện do em không có đồng hồ đo nên chưa biết sao???
Không biết cái này có là nguyên nhân chính không các bác nhỉ? Vì xe em là Accord 92, đời hơi sâu.
Em thấy cái này không biết có phức tạp không, vì cơ bản các đường dây từ nguồn tới amly, từ amly tới loa đều là dây mới hết, không thế nó chập....
Em nghĩ do nguồn hoặc do amly gì đó....hơn nữa em không biết vụ này là có rắc rối lớn không, vì em mong nó nhỏ nên tự nghiên cứu và nhờ các bác tư vấn để tự khắc phục.
Chứ lên SG đến CH chuyên nghiệp thì đơn giản rồi, nhưng bận bịu và xa quá nên em hơi ngại.
Mong các bác giúp em.

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.562
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
hiện tượng này thường xẩy ra khi quá cs của loa hoặc amply. Bác nhìn trên amply, có cái nút INPUT LEVEL, bác lấy vit vặn nhỏ nó lại xem sao. Nếu vẫn còn tình trạng đó xẩy ra thì bác alo mình nhé.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Nếu cửa hàng đã dùng đồng hồ để đo vụ chạm loa của bác mà vẫn ko phải thì có các nguyên nhân sau:
1. Loa hư
2. ampli hư
3. ampli quá tải ( mở lớn và ampli ko đủ tải để kéo loa)
4. nguồn điện trực tiếp từ bình cung cấp cho ampli quá yếu (trên 16v thì ko thể xảy ra ở xe bác).
p/s: Khi sử dụng đồng hồ để đo các loa, loa phải ở vào vị trí của nó vì có thể chập chạm là do các nguyên nhân khác từ khung sắt của cửa.

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
trước xe em cũng bị chạm mát lên bác Phú trong vòng 1 nốt nhạc nghe tốt tới giờ

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
@Bác Undertake: Cảm ơn bác đã góp ý, cách của bác đơn giản nên sẽ làm trước thử, nếu có gì nhờ bác tư vấn thêm.
@Bác Phú HP: cảm ơn sự tư vấn của bác nhiều. Theo tư vấn của bác thì em thấy hiện tượng ở xe em như sau:
1. Loa hư: em thấy tất cả các loa em khi hát đều nghe tiếng OK hết, vì amly lúc sáng nút Power thì các loa vẫn hát bình thường, Khi chuyển sang Protect mới tắt tiếng.
2. Amly hư: cũng có thể, nhưng sao nó không chết hẳn luôn bác nhỉ? vì lúc được lúc không?
3. Amly quá tải: trường hợp này theo em thấy thực tế có thể là xác suất bệnh này rất cao. Vì quá tải thì thường bị chập chờn ....Vậy cách giải quyết phải thay amly mới hay sao bác Phú?
4. Nguồn điện từ bình thì em không biết rõ lắm, nhưng lúc mới lắp hệ thống amly và loa vào thì trong 1 tuần đầu nó vẫn hát OK. Không biết sau này có bị sụt áp không bác nhỉ?
Còn sử dụng đồng hồ để đo các loa thì cửa hàng ở chổ em kiểm tra không có đồng hồ, họ chỉ dò bằng tay, rồi tháo từng dây loa 1 ở amly xem có tắt đèn Protect hay không thôi.
Mong các bác tư vấn thêm giúp em..........

EMMA JUDGE
1/9/08
1.099
3
38
Tp Hồ Chí Minh
m.facebook.com
Lỗi của bác nếu như bác đã thử nhiều cách thì theo em :
1 . bộ nguồn của âm li hư .
2. Nguồn cấp cho toàn hệ thống yếu ...bác có thể thay bình có dòng Ampe cao hơn thì sẽ thấy ...
em nghĩ bác chưa muốn cho thợ vọc âmli thì bác có thể làm theo cách 2 của em tăng cường dòng cấp cho nó...chúc bác thành công.

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Cảm ơn bác maidotran đã góp ý.
1. Để biết bộ nguồn amly hư hay không có cách cơ bản nào dễ để em tự nhận biết được không ạ?
2. Acquy em đang dùng là ácquy khô 70A, em mới thay được 6 tháng.
Thường những hệ thống thế này Acquy bao nhiêu ampe là được vậy bác?
Thật sự em cũng đã mang cho thợ ở Vũng Tàu vọc 2 ngày rồi, nhưng mò không ra.
Em sợ quá nên post lên đây mong được các bác tư vấn.

Last edited by a moderator:
EMMA JUDGE
1/9/08
1.099
3
38
Tp Hồ Chí Minh
m.facebook.com
* Nếu như dòng và công suất như bác nói 70A là quá đủ cho một hệ thống âm thanh có công suất bù. lí do em chỉ sợ acquy của bác bị tèo ... bác có thể lôi cái acquy khác cùng thông số lên tex thử ....
* Còn về âmli thì 1 là âmli của bác gánh không đủ cho loa nên có tình trạng hụt hơi bác có thể kiểm tra bằng cách đơn giản bằng cách kiểm tra công suất RMS của amli: công suất RMS của âmli lúc nào cũng phải lớn hơn hoặc bằng RMS của mỗi loa chia đều cho mỗi kênh..
* Còn kiểm tra thực tế âmli của bác còn sống... chết ... hay bị lỗi thì thường amli của bác có 2 hoặc 1 nút đèn led ở bên hông ...
Khi bật toàn bộ hệ thống HEAD UNIT thì hệ thống CAR AUDIO kích hoạt bác sẽ thấy đèn led sáng xanh chứng tỏ hệ thống bình thường ...
Còn khi hệ thống đang hoạt động bác thấy led chớp sáng theo kiểu nhấp nháy hoặc chuyển sang đỏ thì hệ thống của bác có vấn đề về nguồn , dây tín hiệu , cách đấu dây .... vân vân và vân vân còn khâu cuối cùng mà khi khôi phục được những vấn đề trên mà âmli của bác ko phát huy được tác dụng thì amli của bác bị hư hoặc lỗi rồi ...
chúc bác thành công.

Hạng B2
27/3/07
343
2
18
Họ lắp ẩu quá bác ơi, amly rời phải chạy dây nguồn riêng từ thẳng cọc + của ắc quy chứ và nối dây remote từ HU để lúc nào HU bật thì amly bật theo. Lấy nguồn cho amly từ HU hay Acc thì dây nó bé chịu tải sao nổi.

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
@ Bác maidotran: bài tư vấn của bác rất rõ ràng, em thì chỉ biết sơ sơ hệ thống âm thanh......nên em sẽ kiểm tra từ dễ tới khó trước.......bí nữa em sẽ nhờ quyền trợ giúp ạ!
@Bác Công Nông: Ban đầu CH ở SG thì lắp đúng như bác nói. Nhưng khi xảy ra sự cố, CH ở Vũng Tàu nó phán bậy nên nó lắp bậy cho em luôn, để xử xong thì em sẽ đấu lại như cách bác nói!