PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
em đã thấy có nhiều trường hợp xài bạt phủ rồi trầy xe hết à vì mặt sơn đi có cát và bụi, trùm tấm bạt thì khi trùm vào hoặc kéo ra thì tấm bạt chà sát lên bề mặt sơn. Do có bụi cát ở giữa tấm bạt và mặt sơn, nó vô tình tạo thành 1 loại giấy nhám :) . Mà bác phải để xe ngoài trời ko có mái che à?
Em cùng quan điểm này với bác. Phủ bạt xe chẳng khác gì chà giấy nhám cát lên xe.
Nhìn bộ đồ nghề của bác em thèm quá

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Cảm ơn bác, để em thử dùng cục đất sét xem có hết không. Trước giờ em toàn xài đất sét để tẩy kính không mà không biết nó xài được cho sơn. Vụ dùng Sumo cũng không quá nghiêm trọng đâu bác vì vùng nhiễm màu cũng không lớn và em thử trên một chỗ thôi. Mà Sumo có khả năng làm hại gì sơn bác nhỉ?

Hi bác, nước Sumo là loại nước tẩy rửa mạnh. Thậm chí chỉ cần xài nước rửa chén, khả năng tẩy rửa tuy nhẹ hơn Sumo nhiều nhưng cũng đã có thể làm hư hại sơn về lâu về dài. Những loại dung dịch có khả năng tẩy rửa thì nó cũng tẩy luôn các loại wax bảo vệ trên xe, nếu bác phủ nano thì lớp nano cũng từ từ bay luôn. Ngoài ra lớp bóng có thêm hợp chất chống tia UV mặt trời nhằm làm sơn bền màu không bị bạc màu. Em có đọc một số giải thích của các chuyên gia thì những hợp chất này về lâu dài sẽ trôi dần lên bề mặt lớp bóng (do tính chất vật lý là chất ít đậm đặc sẽ nổi lên trên chất đậm đặc hơn, ví dụ dầu ít đậm đặc hơn nước nên nó nổi lên).
Do đó những chất tẩy rửa mạnh có thể làm bay mất hợp chất này dẫn đến khả năng chống tia UV giảm và xe sẽ ko còn bền màu thậm chí loang lổ khi để ngoài nắng quá nhiều.

Vì vậy nên sử dụng các loại xà bông rửa xe chuyên nghiệp để bảo vệ sơn và các chi tiết tốt hơn!

Việc bôi wax hoặc phủ nano đúng cách cũng sẽ bảo vệ mặt sơn tốt hơn và nó là cần thiết!

Hạng B2
25/7/12
129
107
43
Cảm ơn bác Kombat nhiều. Vụ ố màu xe em xử lý bằng đất sét không được bác ạ. Không giảm đi tí nào cả. Nhưng nhờ bác em thấy dùng đất sét tẩy những vết đen bám vào xe mà rửa bằng xà bông rửa xe không đi được. Không biết vụ ố màu có cách nào xử lí không bác? Đem đi đánh bóng có hết không bác hay phải sơn lại cả nắp capo?

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Sao topic mới có 1 tháng mà link hình die hết rồi bác ơi :(

Sorry bác, em move album nên cái link cũ ko xài được. Em đã chỉnh lại toàn bộ!
Em cám ơn bác đã nói em biết để chỉnh sửa!

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Lâu nay lu bu xe này xe kia nên quên mất là còn hình của Topic này mà chưa post lên cho các bác xem!!
Làm sạch mấy cái chữ và logo :D
Tuyệt Đỉnh Hồi Xuân Cho Các "Quý Xe" - Lexus GS350

Xài cọ mịn hơn mới chui vào khe đc...

Chiều tà....
Sơn bóng vãi :D

Tập Lái
31/7/11
41
11
8
đúng là tuyệt đỉnh có khác, mà hình như còn phần chăm sóc nội thát nữa phải ko a ?
Mong 1 lần được bác chăm sóc cho vợ 2 e :D,