Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Thớt hay quá !

Cám ơn bác chủ đã chia sẻ.
Cảm ơn bác đã ghé thăm trang này của em. Em còn một đoạn khá dài và hấp dẫn trong chuyến đi ở Melbourne nhưng chưa có thời gian chuẩn bị bài nên chưa post được. Em sẽ ráng post trong tháng 1 này.

• Like
Reactions: Mustafa and HUNG BK
Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn
Cảm ơn bác đã ghé thăm trang này của em. Em còn một đoạn khá dài và hấp dẫn trong chuyến đi ở Melbourne nhưng chưa có thời gian chuẩn bị bài nên chưa post được. Em sẽ ráng post trong tháng 1 này.
E chờ nhé!

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Ngày 11: Gia đình em nghỉ ngơi với mấy người bà con và gặp gỡ vài bạn bè ở Sydney trước khi lên đường đi Melbourne.

Ngày 12: Sydney - Melbourne
Hôm nay gia đình em tạm biệt Sydney để bay qua Melbourne - thành phố lớn thứ 2 của Úc và là thành phố lớn nhất và đông người Việt nhất của Bang Victoria. Từ Sydney, chỉ mất 1h35 phút để bay đến sân bay quốc tế Tullamarine Airport của Melbourne.

Từ sân bay, em gọi taxi Uber đến đón gia đình em. Một chiếc Mercedes series S màu đen láng cón do một tài xế người Thổ Nhi Kỳ ăn mặc lịch sự, áo vest cravate đầy đủ đến đón và đưa gia đình em về khách sạn có tên là "Oaks on William" ở số 350 William St., ngay trung tâm Melbourne. Giá Uber từ sân bay về khách sạn là khoảng 60 đô Úc. Em boa luôn 10 đô tiền cash.

Em may mắn đặt được khách sạn này trên web hotelclub.com với giá rất tốt (khoảng 100 đô Úc/ngày). Đây là khách sạn dạng căn hộ (apart-hotel) nên có đầy đủ tiện nghi như bếp, microwave, máy rửa chén, tủ lạnh, dụng cụ nấu ăn... nên mình có thể tư mua đồ về nấu ăn luôn. Từ khách sạn ở tầng 25 nhìn xuống là công viên Flagstaff và xa xa là cầu Bolte bắc qua sông Yarra (con sông chính của Melbourne) và cảng biển.

Downtown Melbourne nhìn từ William Street

Giao lộ William St. & La Trobe St.

Cầu Bolte Bridge và Cảng Melbourne với đu quay Ferris Wheel ở xa xa

Hướng nhìn về phía Bắc Melbourne

Hạng B2
3/7/05
235
773
93
Trung tuần tháng 1 này gia đình e bay qua melblourne và tp geelong , theo bác chia sẽ cho e kinh nghiệm nên ở hotel hay department ? Gia đình e ở bên đó khoảng 3 tuần, bên đó mình tự thuê xe tự lái dược hay không? Ha là đi phương tiện công cộng là tiện lợi nhất?

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Trung tuần tháng 1 này gia đình e bay qua melblourne và tp geelong , theo bác chia sẽ cho e kinh nghiệm nên ở hotel hay department ? Gia đình e ở bên đó khoảng 3 tuần, bên đó mình tự thuê xe tự lái dược hay không? Ha là đi phương tiện công cộng là tiện lợi nhất?
Về hotel: bác tìm căn dạng căn hộ nếu đi nhiều người. Ho không kiểm soát số lượng người ở trong căn hộ và bác sẽ tiết kiệm hơn trong việc ăn uống.
Về phương tiện đi lại: ở các tp lớn ở Úc, em khuyên bác nên sử dụng phương tiện công cộng là tốt nhất. bác muốn đi đến đâu cũng ok. Ở downtown Melbourne có hệ thống tramway miễn phí nhé bác. Còn nếu đi xa tham quan các địa điểm thì có các tour giá rất tốt trên trang web www.viator.com. Em sẽ mô tả kỹ về phương tiện công cộng và các điểm tham quan trong vài bài tới.
Bên Úc bác có thể thuê xe tự lái nhưng có 2 vấn đề cần lưu ý: 1. Ở Úc họ lái xe tay lái nghịch (theo kiểu Anh). 2. Chỗ đậu xe ở nội thành rất mắc và khó tìm.

Hạng C
19/10/07
589
6
18
Rất cảm kích các bài của Bác Warren Pham. Nhờ Bác mà anh em (trong đó có em) có thêm nhiều thông tin để tự tin phượt. Năm mới chúc Bác và gia đình sẽ tiếp tục có những chuyến đi thú vị như thế này. (em mất pass đến giờ mới lấy lại và comment được).

• Like
Reactions: Warren Pham
Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Rất cảm kích các bài của Bác Warren Pham. Nhờ Bác mà anh em (trong đó có em) có thêm nhiều thông tin để tự tin phượt. Năm mới chúc Bác và gia đình sẽ tiếp tục có những chuyến đi thú vị như thế này. (em mất pass đến giờ mới lấy lại và comment được).
Cảm ơn bác suviva nhiều nhé. Em cuu4gn chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và thành công trong năm mới với các chuyến đi phượt mới!