Thảo Luật Chung Uỷ Quyền Công Chứng

Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
14/9/11
45
23
8
Em đang sắp giao dịch uỷ quyền công chứng bất động sản nên mở thớt này nhờ các bác tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm giúp em ạ.
Uỷ quyền công chứng ngày càng nhiều, phổ biến là trong trường hợp giao dịch căn hộ đã nhận bàn giao do quy định hiện hành của Nhà nước là những căn hộ đã nhận bàn giao phải có sổ hồng mới được chuyển nhượng. Mà sổ hồng thì nhanh cũng 2-3 năm, chậm thì không biết luôn mới được cấp kể từ khi nhận nhà. Cái này tuỳ thuộc vào nhiều vào nghĩa vụ tài chính của chủ đầu tư với nhà nước và quá trình nghiệm thu hoàn công dự án.

Em có tham vấn một số Phòng công chứng thì được tư vấn làm bộ 3 loại giấy tờ sau khi uỷ quyền công chứng:
1. Hợp đồng đặt cọc/ Hợp đồng hứa mua hứa bán: phòng trường hợp 1 bên lật kèo, ko giao dịch nữa. Cái này cứ đền 100% tiền cọc.
2. Hợp đồng uỷ quyền: quy định các quyền quản lý, sử dụng căn hộ, thay mặt làm thủ tục giấy tờ cần thiết để ra sổ hồng,... Ngoại trừ việc sở hữu, mua bán, cầm cố (cái này hình như trái luật vì chưa có sổ hồng)
3. Văn bằng di chúc: phòng ngừa bên uỷ quyền (bên bán) bị mất đột ngột thì quyền sở hữu căn hộ sẽ được trao lại cho bên thụ uỷ (bên mua).

Thông thường thì bên mua sẽ yêu cầu bên bán cho giữ lại 1 số tiền bao gồm phần còn lại chưa thanh toán (5%) + thuế chuyển nhượng căn hộ + tiền bảo tín (để sau này người mua yêu cầu người bán làm thủ tục sang tên thì người bán sẽ hỗ trợ. sang tên xong thì người bán sẽ nhận lại số tiền này).

Em vẫn còn 1 số vấn đề lăn tăn nhờ các bác tư vấn giúp:

1. Sau này em muốn bán lại, em có thể uỷ quyền công chứng lại cho 1 bên thứ 3 không? Nếu được thì em cần phải làm gì?
2. Nếu lỡ người bán chết đột ngột mà người này có cha mẹ trên 60 tuổi già yếu và con dưới 18 tuổi thì tài sản uỷ quyền này có phải chia cho những người đó không? Nếu không muốn dình rắc rối này thì phải làm gi?
3. Sau này lỡ không liên lạc được với người bán nữa thì làm sao sang tên được? Lúc này chỉ có thể ở hoặc cho thuê, không mua bán, cầm cố được. Nếu không muốn dình rắc rối này thì phải làm gi?

Và có thể còn gặp những trường hợp rủi ro nào nữa các bác?

Mong các bác tư vấn giúp. Em nghĩ vấn đề này chắc nhiều người chưa có kinh nghiệm giao dịch uỷ quyền công chứng cũng lăn tăn giống em.

Hạng D
26/12/12
1.247
11.359
113
Sax, em mua nhà tiền tươi thóc thật sổ hồng đỏ chói mà còn chóng măt với mê hồn trận thủ tục hành là chính, pháp lí, bác mua kiểu này thì em xin chúc bác 2 chữ: bình an :D

Hạng B2
6/12/12
334
33
28
Cái này rắc rối lắm bác. Bên phòng công chứng đã từng tư vấn với tớ thế này
- Người Ủy quyền mất đột ngột, hd đặt cọc và hd ủy quyền mất hiệu lực. Còn ba mẹ và con như bác nói thì mình chỉ được 1/3 tài sản ( cái 1/3 thì em nhớ không rõ, nhưng cũng ít lắm nha bác )

• Like
Reactions: seavilla
Tập Lái
14/9/11
45
23
8
Cái này rắc rối lắm bác. Bên phòng công chứng đã từng tư vấn với tớ thế này
- Người Ủy quyền mất đột ngột, hd đặt cọc và hd ủy quyền mất hiệu lực. Còn ba mẹ và con như bác nói thì mình chỉ được 1/3 tài sản ( cái 1/3 thì em nhớ không rõ, nhưng cũng ít lắm nha bác )

CÁm ơn bác chia sẻ kinh nghiệm. Em đang nghĩ 1 số hướng không biết có khả thi không:
- Hợp đồng đặt cọc quy định nếu thêm người bán hoặc người mua chết thì người thừa kế phải tiếp tục thực hiện quyền và nghĩa vụ trong hợp đồng.
- Hợp đồng uỷ quyền quy định thêm bên thụ uỷ được quyền uỷ quyền lại cho bên thứ 3.
- Làm 1 cái hợp đồng mua bán nhưng không ghi ngày tháng. Yêu cầu người bán ký tên trước. Khi nhận được sổ hồng thì ghi ngày tháng vào và làm thủ tục sang tên. Cái này nếu có anh công chứng nào dám đứng ra công chứng là chắc ăn 100%. Hợp đồng mua bán bất động sản không công chứng là vô hiệu thì phải :3dandap:

Hạng B2
26/9/12
246
60
28
40
Tân Bình
www.nhadatdongnambo.com
Da chap nhan giao dich dang CCUQ thi chap nhan rui ro thoi, co lam nhung thu tuc gi di nua ma no muon lat keo thi no lat, lam gi duoc no, vi hinh thuc giao dich nay da duoc NN cong nhan dau :3dchientrung: Mua xe vai chuc trieu con lat ngon an noi j den mua nha gia 1 vai ty:3ddanhdan: Trong truong hop nguoi ban la nguoi uy tin ko lat keo nhung ko may die dot ngot thi coi nhu xong: nguoi mua mat trang, tai san se theo quyen thua ke:3duongbia:
Noi chung la: dam choi dam chiu

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Gần đây em nghe lại có thêm "Công cứng ủy quyền toàn phần nữa", không rõ cụ thể nó ntn ?

Hạng B2
4/7/12
180
2.817
93
41
Thích thì nhích bác ơi, cái này nhiều người xài mà. Bác google thêm đi, đâu có nhiều trường hợp lật kèo. Mà lật kèo thì cũng khó nuốt hết tiền lắm, do hợp đồng này không có hiệu lực nên hai bên phải trả lại nguyện trạng ban đầu. Bác trả lại nhà và người ta trả lại tiền.

Tập Lái
14/9/11
45
23
8
Thích thì nhích bác ơi, cái này nhiều người xài mà. Bác google thêm đi, đâu có nhiều trường hợp lật kèo. Mà lật kèo thì cũng khó nuốt hết tiền lắm, do hợp đồng này không có hiệu lực nên hai bên phải trả lại nguyện trạng ban đầu. Bác trả lại nhà và người ta trả lại tiền.
Em không phải sợ lật kèo bác ạ. Hợp đồng vô hiệu thì của ai cái gì thì trả lại người nấy. Nhưng mua nhà để ở rồi bị trả lại tiền thì đau lắm. Với lại vấn đề em lăn tăn là:
- Có sang nhượng hợp đồng uỷ quyền công chứng được không?
- Người bán bị chết mà họ còn con nhỏ, mẹ già thì tài sản thừa kế tính sao?
- Người bán tự nhiên bặt vô âm tín (trốn nợ, xuất cảnh) thì sao?

Biết đây là trường hợp lách luật nên tất nhiên phải có rủi ro. Nhưng nếu mình lách khéo làm sao để càng ít rủi ro càng tốt đúng không ạ? Như lúc truớc chỉ có hợp đồng uỷ quyền, sau này do thực tế phát sinh vấn đề nên có thêm hợp đồng hứa mua hứa bán + văn bằng di chúc.

Hạng B2
30/10/12
354
388
63
31
Em không phải sợ lật kèo bác ạ. Hợp đồng vô hiệu thì của ai cái gì thì trả lại người nấy. Nhưng mua nhà để ở rồi bị trả lại tiền thì đau lắm. Với lại vấn đề em lăn tăn là:
- Có sang nhượng hợp đồng uỷ quyền công chứng được không?
1. Người bán bị chết mà họ còn con nhỏ, mẹ già thì tài sản thừa kế tính sao?
2. Người bán tự nhiên bặt vô âm tín (trốn nợ, xuất cảnh) thì sao?

Biết đây là trường hợp lách luật nên tất nhiên phải có rủi ro. Nhưng nếu mình lách khéo làm sao để càng ít rủi ro càng tốt đúng không ạ? Như lúc truớc chỉ có hợp đồng uỷ quyền, sau này do thực tế phát sinh vấn đề nên có thêm hợp đồng hứa mua hứa bán + văn bằng di chúc.
1. Cái này bác có thể làm thừa kế cho bác khi người bán mất, hình như làm ở văn phòng thừa phát lại hay sao í (bác xem thêm trong HK của người bán nếu ai trên 18 tuổi thì ký vào giấy mua bán hết để sau này khỏi phiền).
2. Trước đây em cũng mua UQ nhưng sau đó tự mình làm hết không cần người bán vì trong nội dung UQ ghi rõ cho mình toàn quyền.... (em mua nhà ở PMH), ở nơi khác em không biết có như vậy không?

Status
Không mở trả lời sau này.