Tập Lái
15/4/12
35
0
0
hxq nói:
thì đi qua một đất nước nào thì ngoài tìm hiểu về danh lam thắng cảnh, còn phải tìm hiểu về văn hóa con người và văn hóa ẩm thực. ẩm thực Pháp cũng được xem là một trong những tinh túy của ẩm thực thế giới phải ko ?
đúng rồi đó bác. Người dân Pháp có phong cách ẩm thực thanh lịch. Họ không có khái niệm ăn nhanh, dù có bận rộn hay gấp rút đến mấy họ cũng dùng bữa một cách lịch sự. Đặc biệt, người Pháp rất sành ăn và họ rất coi trọng vấn đề ẩm thực, nhất là rượu vang đối với họ là ko thể thiếu trong các bữa ăn đó. Rượu còn dùng làm hương vị cho các món hải sản khác nữa ^^

Hạng B2
14/10/11
107
11
18
Ngôi nhà nhỏ ở ĐBP cũng được thôi mà giá cao hơn quán ở bên Bình Thạnh khúc cầu Bông !

Tập Lái
15/4/12
35
0
0
mrdt90 nói:
hxq nói:
thì đi qua một đất nước nào thì ngoài tìm hiểu về danh lam thắng cảnh, còn phải tìm hiểu về văn hóa con người và văn hóa ẩm thực. ẩm thực Pháp cũng được xem là một trong những tinh túy của ẩm thực thế giới phải ko ?
Chánh xác đó bác. Em là em ghiền đồ ăn Pháp nhất. Mà muốn ăn ngon phải zô Ngôi nhà nhỏ ở ĐBP
là ở chỗ nào vậy, nói cụ thể địa chỉ hơn được ko bác? Chỗ đó giới thiệu các món gì mang đặc trưng thức ăn Pháp vậy?

hxq
Tập Lái
13/10/11
47
1
8
oreo nói:
hxq nói:
thấy các bác nói tới Pháp là muôn vàn cảm xúc, nên em cũng góp 1 chút, cái này là em trích dẫn từ bài dự thi của bạn Nguyễn Anh Thảo, ko phải của em :D

Paris… trong trí nhớ của tôi…
Là những con đường, những vỉa hè dọc sông Seine mà nơi ấy cứ cách vài bước chân lại có một người nghệ sĩ tài hoa. Họ vẽ, họ đóng kịch, họ đàn, họ hát, họ níu kéo những ánh nhìn đầy ngưỡng mộ và những bước chân ngập ngừng như muốn dừng lại cả ngày bên họ.
Là những bảo tàng đồ sộ và những cung điện tráng lệ, những nhà thờ cổ kính và những tòa tháp lộng lẫy, mà khi đã một lần đặt chân đến, bạn sẽ không bao giờ muốn cất bước ra về.
Là những con người mà nụ cười của họ, ánh mắt của họ… tất thảy đều như chính đất nước của họ, ân cần và hào hiệp, lịch lãm và lãng mạn vô cùng.

đúng là nói về Pháp cảm xúc của mọi người dạt dào quá, mà cái này là thi gì vậy, thi viết về Pháp à.

Đúng rồi đó bác, cuộc thi viết cảm nhận và chụp ảnh Pháp.

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
dominic01 nói:
Ngôi nhà nhỏ ở ĐBP cũng được thôi mà giá cao hơn quán ở bên Bình Thạnh khúc cầu Bông !
Quán này chính xác chỗ nào vậy Bác? Thanks

Dân Pháp nói chung họ lười lắm :D, biểu tình là đặc sản của dân Pháp luôn. Tuần nào cũng có biểu tình để nghỉ ở nhà :D

Tập Lái
Không có gì thú vị bằng vừa ngồi ngắm cảnh qua hình, vừa được đọc những bình luận của các bác, tuy em chưa được đi đâu ra khỏi Việt Nam.Nhưng cũng mường tượng được phần nào đất nước mà các bác đã đặt chân đến.Cảm ơn các bác

Tập Lái
Đọc bài các bác viết thấy nhiều kỷ niệm quá, Nước Pháp thì rất đẹp đặc biệt là vùng quê. Nhưng mình rất ấn tượng xứ Basque, Không biết có bác nào đi xứ Basque chưa, Mình hi vọng được lần nữa được trở lại đó.

Tập Lái
Đương nhiên rồi Bác, đó là đặc sản của họ mà, style là như thế, cứ buối sáng trước khi ra đường bác phải xem truyền hình là hôm này ai sẽ biểu tình hay đình công để mà còn sắp xếp công việc.

Tuy nhiên ở riết thì cũng quen thấy bình thường, vì xã hội bên đó quen kiểu lý luận và triết lý, nên sợ nhất là thằng bạn nào nó mời về chơi ăn trưa ngày chủ nhật mà mình ok là ăn trưa xong là khoảng chừng đã 6 giờ chiều, tụi nó nói chuyện dài lê thê.

Một hai lần rồi sợ quá, sau tụi nó mời là nói tao bận quá. Xin lỗi nha, ở nhà nghỉ cho khỏe. Còn triết lý kinh tế kiểu Pháp, là kinh tế kế hoạch còn hơn cả mấy nước khác.

Hạng C
25/4/11
507
16
18
44
Góp với các bác hình em chụp từ Tháp Eiffel

Dọc sông Seine có rất nhiều cầu. Mỗi cầu đều có đặc trưng riêng.