Hạng C
28/4/17
533
1.361
93
49
Em có đọc một topic hỏi xe bán tải có được hạ cửa thùng sau khi lưu thông hay không, nhưng tìm lại hoài không thấy nên mở topic này.

Hôm nay em phải chở một chiếc xe máy hư từ Đồng nai về SG, xe dài hơn thùng nên phải hạ cửa sau xuống, dây dù cột chặt các kiểu rồi chạy về.

Qua các chốt ở ĐN, ngay cả khi chạy nhanh hay chậm thì các anh ấy nhìn thấy cũng không thèm quan tâm.

Về SG, bò qua các ngã tư có mấy anh đứng gác cũng không phiền hà gì. Các anh không hề động đậy.

Vậy là miễn chiều dài dôi ra từ 10% tổng chiều dài xe trở xuống thì ok nha các anh. Cho dù phần dôi ra là cái cửa thùng sau.

Nhưng em chưa thử không có hàng mà mở cửa sau chơi cho vui, không nên chọc tức thiên hạ một cách không cần thiết.

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
Xe tải được chở hàng hoá tối đa dôi ra phía sau dưới 10% chiều dài xe, xe bán tải dài hơn 5m thì dôi ra dưới 50cm là ok, miễn là chất hàng chắc chắn, không rơi vãi, không gây nguy hiểm khi đi đường. Thường hãng xe chắc cũng tính toán rồi, nếu xả cửa thùng vẫn trong giới hạn cho phép.

• Like
Reactions: xlive
Hạng F
29/10/14
8.535
11.211
113
Nhìn thấy pác thớt hiên ngang đi qua. Mấy anh dây vào để cãi nhau ah. Thôi kiếm ca khác ngon ăn hơn. Hehe

• Like
Reactions: Honda 67
Hạng C
29/3/15
596
538
113
41
K sao nha bác! E chở hoài. Chiều cao đc phép chở là 2.8m chở xuống nhé. Chiều dài k vượt qua 10% là ok hết.

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
E thắc mắc chạy sedan bung nắp cốp sau nhét thêm hàng được ko các bác, sáng nay e đi sau thấy có chiếc Vios bung nắp chất thêm hàng.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
Xe tải được chở hàng hoá tối đa dôi ra phía sau dưới 10% chiều dài xe, xe bán tải dài hơn 5m thì dôi ra dưới 50cm là ok, miễn là chất hàng chắc chắn, không rơi vãi, không gây nguy hiểm khi đi đường. Thường hãng xe chắc cũng tính toán rồi, nếu xả cửa thùng vẫn trong giới hạn cho phép.
vấn đề là chở hàng thì được dôi ra 10%. Nhưng k có hàng mà mở cốp (nắp cửa thùng hàng) thì coi chừng chuyện lại khác nhỉ?

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
vấn đề là chở hàng thì được dôi ra 10%. Nhưng k có hàng mà mở cốp (nắp cửa thùng hàng) thì coi chừng chuyện lại khác nhỉ?
Xe tải thùng, cont sau khi trả hết hàng vẫn thường mở cửa thùng, bật ngược ra bên hông chốt lại cho thoáng thùng tải, như vậy có bị phạt lỗi ko đóng cửa ko? Luật mơ hồ nói kiểu gì cũng trúng.