Hạng B2
19/4/06
130
0
16
Hôm nay xe tôi đi ngoại tỉnh - chạy khoảng 120km thì không có vấn đề gì, lúc quay về gần đến Hà nội thì thấy máy xe có hiện tượng kêu to ( máy bị rung nhiều ). Khi về đến nhà em kiểm tra thì thấy hiện tượng sau :

1- Để máy lạnh, ga răng ti thì vong tua là khoảng 600-700 rpm- Nhưng máy kêu to và rung.
2-Tắt mạnh lạnh, vòng tua giảm xuống chỉ còn 100-200 rpm, máy rung mạnh- nổ rất yếu và rất dễ bị chết máy. Nếu ga nhẹ để vòng tua khoảng 800-900 rpm thì thấy máy bình thường.

Tôi nghĩ nguyên nhân có thể là do lọc xăng bị bẩn, xăng kém chất lượng hoặc là một bugi nào đó không hoạt động nên bỏ máy- Không biết có đúng không ? Nhờ các bác giúp đỡ.

Xe tôi chạy khoảng 4 vạn rồi, theo các bác đã phải bảo dưỡng tổng thể chưa nhỉ? Nếu cần thì bảo dưỡng những gì ? Nên làm ở đâu ? và tổng thiệt hại là bao nhiêu ?

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
RE: Vấn đề kỹ thuật của Vitara - pls help

Theo em thì bị chết 1 bugi, chứ lọc xăng bẩn thì máy sẽ yếu từ từ chứ không đột ngột như thế.

Hạng B2
19/4/06
130
0
16

Cám ơn bác.

Sáng nay em đi thay 1 bộ bugi rồi ( 4 chiếc ). Em hỏi của Deso hoặc Bosch thì họ bảo không có nên đành thay của NGK - Loại Platium hết 300k VND ( Không hiểu có bị thuốc không vậy :D ) và Thợ họ có căn chỉnh lại máy móc một chút thì thấy hết hiện tượng này.

Nhân tiện cho mình hỏi khoảng bao lâu thì phải thanh lọc xăng và lọc gió nhỉ ????

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: airport_solution

Cám ơn bác.

Sáng nay em đi thay 1 bộ bugi rồi ( 4 chiếc ). Em hỏi của Deso hoặc Bosch thì họ bảo không có nên đành thay của NGK - Loại Platium hết 300k VND ( Không hiểu có bị thuốc không vậy :D ) và Thợ họ có căn chỉnh lại máy móc một chút thì thấy hết hiện tượng này.

Nhân tiện cho mình hỏi khoảng bao lâu thì phải thanh lọc xăng và lọc gió nhỉ ????

Loại Platium của Bosch giá 60 nghìn /1 con (đang bán ở triển lãm Auto).

Còn loại 4 chấu là 80nghìn/1con.

Vấn đề kỹ thuật của Vitara - pls help

Cho hỏi có bác nào xài loại Bugi này chưa?