Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.
Chủ xe sẽ tự quản lý hồ sơ xe sau khi làm thủ tục với cơ quan hữu quan về đăng ký, cấp biển số mới, đăng ký sang tên, di chuyển, đổi, cấp lại đăng ký biển số xe. Đối với hồ sơ đã đăng ký trước đây được lưu trữ tại cơ quan đăng ký xe, nay cơ quan hữu quan cũng sẽ giao lại cho chủ xe.

Đây là nội dung chính trong thông tư số 12-2008 của Bộ Công an về sửa đổi, bổ sung một số quy định của thông tư số 1-2007 về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ.

Thông tư trên cũng quy định trách nhiệm của chủ xe nhận và bảo quản những giấy tờ trong hồ sơ đăng ký xe đã được cơ quan đăng ký xe trả lại và xuất trình với cơ quan thẩm quyền khi được yêu cầu và giao lại những giấy tờ đó cho người mua, người được cho, tặng xe…
( Theo báo Tuổi Trẻ).
Như vậy, khi thông tư này được thực thi, nhiều xe xóm ta mà chưa sang tên sẽ gặp nhiều vấn đề đấy các bác nhỉ. Ác nhất là những xe mà mua bán qua nhiều lần "Giấy tay", ack ack.

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.
RE: Vấn đề liên quan đến Xe Xóm Ta.

Sorry các bác, link đây ạ:
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=279187&ChannelID=3

Hạng D
2/5/07
1.690
25
0

Vậy là em phải đi kiếm chủ xe đi rút hồ sơ về dùm, lâu quá wên nhà ổng rồi, hic.

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53

Em đọc đi đọc lại thì thấy nó cũng giống như bằng lái xe thôi, mình tự giữ hồ sơ gốc khi nào đổi thì mình mang lên. Đâu thấy qui định đi phải mang cả bộ hồ sơ này theo đâu, vẫn chỉ mang giấy tờ xe thôi mà.

Bác đừng hù anh em, làm em đọc sơ cũng sợ xanh mặt :D

Hạng D
1/11/07
2.104
12
38
51
Bắc Tây Nguyên

@VIP: Bác khẩn trương kiếm ông chủ cũ mà sang tên cho mau, chứ để lâu quá ngỗ nhỡ ổng đi...xuất ngoại thì rắc rối.
Hix, hồi mua xe do ở xa nên em sang tên liền, khỏe rùi.

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.

Trích đoạn: Xe_vohai

Em đọc đi đọc lại thì thấy nó cũng giống như bằng lái xe thôi, mình tự giữ hồ sơ gốc khi nào đổi thì mình mang lên. Đâu thấy qui định đi phải mang cả bộ hồ sơ này theo đâu, vẫn chỉ mang giấy tờ xe thôi mà.

Bác đừng hù anh em, làm em đọc sơ cũng sợ xanh mặt :D
Nhưng lỡ xe đã "qua tay" 4,5 lần. Hồ sơ đc trả về cho chủ thứ 1, thì sao?

Hạng B1
29/3/07
96
133
33

Em thấy cũng gai gai là. xe em qua 3,4 tay rồi. Giờ sao trời[8|]

Hạng B1
28/3/08
71
1
8

các bác cứ bình tĩnh, cái gì có đầu vào thì cũng phải có chổ chui ra chứ, nếu mấy ổng nghĩ ra cái này thì cũng phải giải quyết cho mình hợp lý chứ, mà vđ này đâu phải của mình không đâu , có rất rất nhiều xe chứ.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Trích đoạn: binboong

các bác cứ bình tĩnh, cái gì có đầu vào thì cũng phải có chổ chui ra chứ, nếu mấy ổng nghĩ ra cái này thì cũng phải giải quyết cho mình hợp lý chứ, mà vđ này đâu phải của mình không đâu , có rất rất nhiều xe chứ.

chính xác ! em nghĩ chuyện này rùi sẽ không đi về đâu cũng phải bãi bỏ thui !:)

Hạng C
9/1/06
822
11
18
53

lỡ như kg tìm thấy chủ cũ (chết hay mất tích) thì sao hả các bác?:(

Last edited by a moderator: