Hạng B2
21/2/11
118
23
18
Hôm nay e đi thay nhớt,m hỏi bên hãng thì nó báo thay 5 .8l,còn e chạy ra mua nhớt ngoài thì thợ bảo châm 5l gồm thay luôn cả lọc.theo các bác e nên châm ntn đây ạ???

Hạng B2
21/2/11
118
23
18
Nghe bác nói e yên tâm rồi,còn cái vụ que thăm hồi chìu e thăm mà thấy nhớt nó loãng quá hay sao ấy làm e kô xác định được mực nhớt.hix

Hạng B2
14/10/14
191
113
43
Cần Thơ
Con Ỉn nhà mình 209 khi thay nhớt là 4,5--->4,7. Thay cả lọc thì 5l. Mức nhớt nằm giữa que thăm là được. Đổ nhiều ì máy lắm bác. Mình thay Total quart 7000 15w-40 thấy cũng ổn. Lọc nhớt xài Borsch 70k có tem chống giả Bộ công an luôn nhé.

• Like
Reactions: _fortuner_
thăm nhớt thì bác rút que thăm ra, sau đó lau khô, nhét vô lại rồi lại rút ra, kiểm tra xem mực nhớt ướt tới đâu là được. Nếu nó nằm trong vùng giữa 2 vạch max và min là ok. Nếu xe của bác chạy nhiều rồi nên thay nhớt 20W 50 cho tốt. Thời gian thay nhớt tầm 5000km đổ lại thôi. Sau hai lần thay nhớt là một lần thay lọc.

• Like
Reactions: _fortuner_
Hạng B2
21/2/11
118
23
18
Em cũng xài quartz 7000,ngay garage nó treo cái bảng của total bành ky ko biết có bị giả ko nữa,lúc châm 4l bị thiếu,ông thợ lấy thêm 1 lít của bên castrol châm vô thêm,cũng cùng cấp nhớt 40 luôn nhưng dành cho xe máy,e thấy hơi lo lo,định chiều nay về xả hết thay lại nhớt khác nè.theo các bác có nên thay hết cả nhớt và lọc ko nhỉ????

• Like
Reactions: quocminh1828
Hạng B2
14/10/14
191
113
43
Cần Thơ
cùng là nhớt, xài đỡ không sao cả bác ơi. Tuy nhiên lần sau bác nên đổ một loại cho đủ. Innova cũ thay nhớt 20W50 là ok rồi
Theo minh thi Khi nào nghe tiếng cam cò gõ thì mới nên thay nhớt đặc (...w-50) chứ bác.

Hạng B2
14/10/14
191
113
43
Cần Thơ
Em cũng xài quartz 7000,ngay garage nó treo cái bảng của total bành ky ko biết có bị giả ko nữa,lúc châm 4l bị thiếu,ông thợ lấy thêm 1 lít của bên castrol châm vô thêm,cũng cùng cấp nhớt 40 luôn nhưng dành cho xe máy,e thấy hơi lo lo,định chiều nay về xả hết thay lại nhớt khác nè.theo các bác có nên thay hết cả nhớt và lọc ko nhỉ????
Không sao đâu bác. Lần sau thì bác mua loại Total 1L 10w-40 cho xe scooter đổ thêm vào cũng chả sao. Hoặc mua 2 can 4L luôn để dành xài dần.

Cam cò gõ là khi khe hở supap nó rộng ra, mình cần điều chỉnh lại chứ bác. Điều chỉnh lại cò mổ là hết chứ đâu phải do nhớt đâu. Hồi xưa đi học thấy mấy ông thầy nói thế. Động cơ cũ rồi xài nhớt đặc tí, mới thì xài hơi loãng cho nhẹ.
Nhất là xe roda đó, như xe máy mới mua về nó cho mấy chai nhớt loãng để roda, nhớt này nó có thành phần khác với nhớt mình mua về xài.