Thảo Luận Chung Văn hóa chạy xe ban đêm

Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
em chạy matiz nên rất bức xúc vụ này..xe em thì lùn tịt cho nên thường xuyên bị các bác 7chỗ pha đèn, mà pha lên như thế thì em không nhìn được kiếng chiếu hậu, lúc đó có muốn nhường cũng không thấy đường để nhường...chẵng hiểu lúc chạy xe mấy bác tài đó để nhét cái văn hoá của mình vào giữa khe mông thì phải

Hạng C
21/11/07
973
13
38
39
miền viễn tây
cuongphatbc nói:
nếu bác kg lịch sự: cứ nhường cho xe sau qua mặt, sau đó đu đít và mở lại đèn pha, Như vậy tự khắc họ sẽ hiểu.
Nếu bác lịch sự: nhường cho họ chạy trước đi, họ mà gặp xe tải chạy đường dài đi ngược chiều sẽ bị chơi lại àh.

nếu là em em sẽ làm y như bác vậy,gậy ông đập lưng ông.

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM
aikido1120 nói:
Phuong Ngoc nói:
đạp thắng mạnh cái bác :D
he he, em đùa thôi, có thể họ không dùng đèn pha nhưng khoản cách gần quá (đèn quá sáng) bác bị chói

Đèn Fa và Cos khác nhau chứ bác, nhìn là biết

nếu bác đi xe nhỏ, bị xe to cao phía sau là hơi oải rồi

Hạng C
13/3/08
506
4
18
53
Đúng rồi, em công nhận là nếu đi sedan mà xe càng thấp thì càng chói mắt. Nhiều khi xe máy người ta bật Cos mình cũng chói mắt nữa là.
Còn nếu xác định đúng là xe sau giương pha lên ngắm vào đít mình thì đầu tiên nên xét lại xem mình chạy có tử tế không đã. Vì bọn em đi đường gặp mấy chả đi lẽo đẽo mà lại lấn lane hoặc không cho vượt thì mình cũng hay giương pha lên, thậm chí cắm sát đít nó rồi giương pha cho nó biết. Nếu chắc chắn rằng mình chạy ok thì lúc đó mới xử lý nó.
Cũng có nhiều cách để chiến với cái pha sau. Có thể chỉnh nghiêng gương của mình đi một chút, nếu đang chạy ở đường trường, qua cái pha đó rồi thì chỉnh lại. Có thể chạy lè phè trước mặt nó rồi bật đèn hazard, nói chung, xe sau sẽ để ý đến. Hoặc ôn hòa nhất là nhường cho nó chạy trước. Còn cái vụ thắng gấp trước mặt thì không khuyến cáo. Biết đâu thằng chạy sau là tay mơ, không biết chình pha-cos thì bỏ mịa,.... thắng một phát nó thúc đít mình ngay...

Hạng B2
26/11/08
241
142
43
www.otosaigon.com
Mới tức thời em đi Trà Vinh về tới địa phận Long Hiệp. Đoạn này chạy 50 thôi. Em cài Cruise control đúng tốc độ. Vậy mà thằng Mer 16 chỗ (xe của Thanh Thủy chạy tuyến Trà Vinh-Tp Hcm)cứ dí sát đít xe em vừa bóp kèn vừa pha. Bực quá em hạ tốc độ xuống còn 40, rồi 35 sau đó lách vô lề tí và xi nhan phải báo hiệu nhường đường cho nó. Vậy mà Nó vẫn không qua được, do đoạn này đường hẹp, xe gắn máy chạy nhiều. Nó tiếp tục kèn+pha. Em tức quá giữ tốc độ rùa bò và chạy giữa đường luôn. Đến Bệnh viện Tp Vĩnh Long. Em dừng xe lại,chạy ra sau mở cốp lấy ống tuýp dài gần 1m (em mang theo cái này để mở mở tắc kê bánh xe) xuống nói chuyện với thằng tài xế. Định cho nó nhập viện luôn.
Nó xin lỗi rối rít, bảo do sợ trễ giờ nên mới vậy. Thế là huề cả làng.

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
bác gấu thiệt , em thích hành vi của bác , nhưng áp dụng cho bôn xe tải, xe ben, xe khách thôi nhé, xe tư nhân thì bỏ qua

Hạng B2
26/11/08
241
142
43
www.otosaigon.com
Chào bác Canadabuon, bác khỏe không?
Hôm trước em rửa xe ở Sonax, có trò chuyện với bác đó. Em đi Camry màu vàng. Bác nhớ không.

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
em chào bác, bác khoẻ chứ ! bác bán camry tậu Audi chưa !! bữa nào bác chạy xe mới ghé qua sonax tám chút chơi !

Hạng B2
26/11/08
241
142
43
www.otosaigon.com
Bán lỗ nhiều quá bà cả không cho,
Chủ nhật này em qua Sonax đánh bóng vợ 3 Civic mới mua của 1 bác bên Honda FC.