redjolie nói:
Hôm mùng 09 tết khoảng 15h30 trên đoạn cao tốc hướng trung lương - sài gòn, trong xe có baby nên tôi đi làn giữa và tốc độ trung bình 80km/h .Đang thưởng thức cái cảm giác sung sướng con đường êm ái bỗng một em altis chạy làn ngoài qua mặt cái vù....và kéo kính sau xuống .....một vật thể lạ bay ra bay thẳng vào kính xe tôi. Ôi thôi..con xe tôi ăn nguyên cái bịch ói văng tung toé . Nóng mặt tôi định tăng tốc trã đũa cái xe mất dạy(xin lỗi : người ngồi trên cái xe đó mất dạy),nhưng bà cả nói trước sau gì cũng hứng hết rồi ,bỏ quá đi chắc thằng tài xế đạp dữ quá nên trên xe ói thôi.
Qua bài viết này nếu những cụ nào đi trên cái altis đó có xem nên rút kinh nghiệm ,đừng vì cái vô ý thức của mình gây nguy hiểm cho người khác nhé.

Bác lẽ ra chạy lên ghi cái số biển đăng ký lại đi, mọi chuyện sẽ rõ ràng cả ngay thôi, em không đi Altis hic hic

VIP CARD MEMBER
13/10/09
1.329
51
48
Gò vấp, HCMC
Em chạy trên đường Cao tốc SG_TL với vận tốc tối đa cho phép là 100 km/h và chạy lane ngoài. Vậy mà hàng loạt xe sau em xin vượt, các bác cho em hỏi nếu em không nhường đường thì có vi phạm luật giao thông và có bị xxx phạt không ?

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
turau nói:
Em chạy trên đường Cao tốc SG_TL với vận tốc tối đa cho phép là 100 km/h và chạy lane ngoài. Vậy mà hàng loạt xe sau em xin vượt, các bác cho em hỏi nếu em không nhường đường thì có vi phạm luật giao thông và có bị xxx phạt không ?

Về mặt lý thì bác chẳng phạm 1 cái luật nào cả, nhưng sẽ an toàn hơn cho bác, những người chung xe & bạn đường đang lưu thông phía sau nếu bác nhắm mình đang chạy lane ngoài mà thiên hạ cứ phi vèo vèo >100km/h, liên tục ở phía sau nhá đèn & xi nhan trái xin vượt ==> bác đá xi nhan phải, chuyển lane cho họ qua, rồi lại về lane cũ (nếu muốn) ==> vừa an toàn cho bác, vừa an toàn cho xe phía sau xin vượt, vừa không vi phạm Luật GTĐB cho cả 2 phía, vừa không gây ức chế cho xe chạy phía sau.

7777 đi đường mà thấy bác nào Biển báo cho phép chạy 80km/h mà cứ chạy lane ngoài cùng vi vu chừng 30 - 40km/h, đá đèn xin vượt nhất định không cho thì ức chế lắm.

Ngu ý cá nhân của 7777...

redjolie nói:
Hôm mùng 09 tết khoảng 15h30 trên đoạn cao tốc hướng trung lương - sài gòn, trong xe có baby nên tôi đi làn giữa và tốc độ trung bình 80km/h .Đang thưởng thức cái cảm giác sung sướng con đường êm ái bỗng một em altis chạy làn ngoài qua mặt cái vù....và kéo kính sau xuống .....một vật thể lạ bay ra bay thẳng vào kính xe tôi. Ôi thôi..con xe tôi ăn nguyên cái bịch ói văng tung toé . Nóng mặt tôi định tăng tốc trã đũa cái xe mất dạy(xin lỗi : người ngồi trên cái xe đó mất dạy),nhưng bà cả nói trước sau gì cũng hứng hết rồi ,bỏ quá đi chắc thằng tài xế đạp dữ quá nên trên xe ói thôi.
Qua bài viết này nếu những cụ nào đi trên cái altis đó có xem nên rút kinh nghiệm ,đừng vì cái vô ý thức của mình gây nguy hiểm cho người khác nhé.
Cái này đâu chỉ xảy ra trên freeway hả bác ! Em đi trên đường lâu lâu hứng nguyên cả túi nylon, ly nhựa đựng cafe hay cả bãi nước bọt vào kính xe, vào tay hay thậm chí vào mặt tiền là chuyện hết sức .... Việt Nam. Đành chịu vậy thui bác ợ !

Hạng D
24/8/09
1.768
883
113
turau nói:

An toàn trên đường cao tốc là phải giử khoảng cách an toàn tối thiểu với xe trước và cả xe sau, nếu Bác nghĩ Bác không phạm luật cứ ôm line không cho người ta vượt để cho nó đút đít thì chính Bác bị mất khoảng cách an toàn với xe sau. có việc gì bất ngờ Bác đá thắng một phát thì coi như Bác lảnh đủ trước .......... ôi nói tới đây em ghê quá .............

VIP CARD MEMBER
13/10/09
1.329
51
48
Gò vấp, HCMC
pqm7777 nói:
turau nói:

Về mặt lý thì bác chẳng phạm 1 cái luật nào cả, nhưng sẽ an toàn hơn cho bác, những người chung xe & bạn đường đang lưu thông phía sau nếu bác nhắm mình đang chạy lane ngoài mà thiên hạ cứ phi vèo vèo >100km/h, liên tục ở phía sau nhá đèn & xi nhan trái xin vượt ==> bác đá xi nhan phải, chuyển lane cho họ qua, rồi lại về lane cũ (nếu muốn) ==> vừa an toàn cho bác, vừa an toàn cho xe phía sau xin vượt, vừa không vi phạm Luật GTĐB cho cả 2 phía, vừa không gây ức chế cho xe chạy phía sau.

7777 đi đường mà thấy bác nào Biển báo cho phép chạy 80km/h mà cứ chạy lane ngoài cùng vi vu chừng 30 - 40km/h, đá đèn xin vượt nhất định không cho thì ức chế lắm.

Ngu ý cá nhân của 7777...

Cám ơn bác, em đã thử rồi lúc đó xe em chạy như con rắn, cứ ra vào liên tục vì không thể chạy liên tục 100km/h ở lane trong. Mà trên cao tốc mà chạy như con rắn thì nguy hiểm cho em quá

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Hôm mùng 4 Tết,xe em vừa xuống hết đèo Bảo Lộc,1 cái xe khách chạy ngược chiều,bất ngờ kính chắn gió của em lĩnh 1 phát,nghe 1 tiếng CẠCH,sau đó là tung tóa nước,tung tóe đồ xxxxxx trên kính chắc gi,em choáng mất mấy giây,không hiểu điều gì xảy ra,vì lần dâu tiên gặp phải trường hợp này!ó,em phải cho gạt nước làm việc hết công suất.
Không hiểu sao tết năm nay AE lãnh trọn cái này nhiều thế!
Xin chia buồn với những ai đã và sẽ dính chấu!

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
dinhngo nói:
turau nói:

An toàn trên đường cao tốc là phải giử khoảng cách an toàn tối thiểu với xe trước và cả xe sau, nếu Bác nghĩ Bác không phạm luật cứ ôm line không cho người ta vượt để cho nó đút đít thì chính Bác bị mất khoảng cách an toàn với xe sau. có việc gì bất ngờ Bác đá thắng một phát thì coi như Bác lảnh đủ trước .......... ôi nói tới đây em ghê quá .............
Ở nước ngoài,em thấy khi đi trên đường cao tốc,lái xe sẽ tự động chuyển xe vào làn bên phải của mình,khi phía trước mặt không có xe nào chạy.Điều đó tạo thuận lợi cho những xe chạy với tốc độ cao hơn phía sau trong việc vượt lên phía trước.Có lẽ,ở ta mọi người chưa quen với cái văn hóa lái xe như vậy.Em toàn thấy cả 4 bánh cũng như 2 bánh,khi chạy ngoài đường,anh nào cũng cố gắng làm sao để chạy ra làn bên trái của mình,trong khi đó,làn bên phải lúc nào cũng trống!Cuối cùng,lại sinh ra cái lỗi vượt phải!

Theo em,dù mình đi đúng tốc độ,khi có người muốn vượt,mình cũng nên nhường đường cho họ.Vì dù sao chăng nữa,khi họ muốn chạy nhanh mà ta lại cản họ lại thì cũng không hay cho lắm,mà để họ phải vượt phải thì,vô tình,ta là làm cho họ phạm thêm 1 lỗi nữa!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/6/09
215
6
18
bác ko muốn như rắn dễ thôi ! ép chân ga xuống cầm chắc tay láy !