Hạng B2
19/3/07
143
1
18
44
Hanoi-Vietnam
Trên OS đã có "văn hóa đóng cửa xe" "văn hóa sử dụng kèn xe', nay em lập ra topic văn hóa vượt xe (qua mặt) để các bác mạn đàm, mà xuất phát từ lý do sau:

Chiều nay, em đi từ Sân Bay NB về HN, vừa qua khỏi SB, đến khúc cua gần ngã 4 đi Vĩnh Phúc, lúc đó em đang chạy 70km/h, thì có 1 bác Camry biển 80B đèn còi inh ỏi lên xin vượt. Vì đang ở khúc cua (khoảng 135độ), phía trước có xe, lại đang chạy 70km/h nên em tạm thời chưa nhường đường, định qua khỏi cua sẽ nhường. Bác ấy liền qua phải, vượt lên, ép ngay em vào dải phân cách giữa đường, em phanh dúi dụi luôn.

Em nhìn qua gương chiếu hậu của bác ấy, thấy cũng khá già, cỡ ngoài 50 rồi.
Chỉ có thể nói rằng: Tuổi cao, chạy xe nhà nước, quá vô văn hóa

Kar
Hạng B2
14/10/04
137
2
18
50
HN
RE: Văn hóa vượt xe!

Uh ghi nhận với bác, đám xe xanh đấy chạy rất láo, từ già đến trẻ [8D] Nhưng bác cũng xem lại xem hay lúc ấy bác để người ta còi lâu quá rồi ko cho vượt?

Hạng B2
19/3/07
143
1
18
44
Hanoi-Vietnam

Khúc cua ấy ngắn lắm bác àh, chỉ khoảng 500m thôi, chắc bác ấy chạy sau em được 200m.

Hạng D
6/5/05
1.329
0
36
53

Thế là bác gặp quan rồi :):):)

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

thực sự không có ý phản biện bài của bác, nhưng cũng có khi đang gấp muốn vượt mà đàng trước cứ rề rề không cho

sáng nay đi làm gặp 1 chiếc altis màu trắng biển số 60 (BH) đủng đỉnh phía trước, vì muộn giờ học con nên không thể .. đủng đỉnh theo được, tôi thấy đường trống nên xi nhan xin vượt, mặc kệ bác tài xế nhất quyết không cho mà cũng không đi nhanh hơn, biết gặp tài ... bướng tôi bấm kèn liên tục, altis cũng nhất quyết không cho vượt đúng luật. cuối cùng đành vượt phải (nhưng không ép xe kia mà chỉ nhìn bác tài kia = ánh mắt mang hình viên đạn thôi)

nên có cả văn hóa nhường đường nữa các bác nhỉ :D

Kar
Hạng B2
14/10/04
137
2
18
50
HN

Thực ra tôi cũng hay vượt láo vì chạy nhanh :D nhưng thông thường ở trên đường mà có thể vượt phải đc mà xe trc ko nhường thì nên xem xét lại, vì: đã có thể vượt phải an toàn>>>đủ khoảng cách để xe trc nhường đuờng. Truờng hợp bác Cruiser tôi nghĩ chắc là xe của các cụ rồi, mà lại để các cụ đi sau 200m thì bác bị tạt đầu là ít đấy (jk thui bác nhá) [8D]

Hạng D
29/6/04
1.115
9.133
113
Việt Nam
www.mail.yahoo.com

Xe hơi vượt phải ép xe 2 bánh, sau đó núp đuôi chiếc tiếp theo, chuẩn bị vượt phải tiếp, em đi 2 bánh, đợi cho xe láo kia vượt phải chiếc thứ 2 chút ít rồi đi song song với chiếc 4 bánh đang bị vượt phải, ko cho vượt :D :D[&:] ! Nghĩ cũng liều mà tại tức chiếc 4 bánh kia quá nên cho nó bài học !:D;)

Tập Lái
12/7/04
8
0
0
www.thanhngochn.f2s.com

Em thường xuyên vượt phải vì nháy đèn thế nào xe trước cũng không nhường đường. Chạy trong thành phố đã đành chạy ngoài quốc lộ mà các bác ấy cũng cứ rì rì giữa hai làn đường. Chẳng cứ biển trắng biển xanh đâu, em đánh giá đấy là không có ý thức cộng đồng.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Em thì ai xin đường thì em đều cho vượt hết miễn sao em không bị cản trở bởi chướng ngại vật, nếu có thì em cũng xi-nhan báo hiệu :D:D mình chạy xe cũng là vì mọi người, nên nhường nhịn nhau tí, nhiều lúc gặp mấy bác tài ngang bướng, chẳng xem ai ra gì, cũng đành chịu thôi
Có lẻ VN mình cấp bằng lái nhưng không đi kèm với bằng cấp "văn hóa lái xe" , thật đáng buồn với ý thức như vậy

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Xe 4 chỗ bảng xanh 80B, thường là xe CSHS đi...bắt thiên hạ, nó chạy văng mạng, ép cả xe Container, khách 50 chỗ lun :D
Nếu tai nạn -> nó vẫn chạy luôn -> CQ CSHS sẽ bồi thường cho nạn nhân.
:D[:'(][:eek:]