Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur
RE: Văn hóa vượt xe!

ái dà... cái vụ này... nhiều chuyện nói lắm...

tôi thì tôi thấy thế này:

- trước hết phải rất bình tĩnh, ko được cay mũi, vì chỉ cần 1 chút cay mũi là tai nạn có thể sảy ra... điều mà chúng ta ko muốn tý nào!

- phải xác định nguyên nhân (mục đích) của sự ko nhường đường: trình non, xe có sự cố, phụ nữ, kính cận - thì ráng đợi, tìm cơ hội vượt an toàn rồi qua... còn nếu như củ chuối cố tình chạy chậm (nhiều taxi hay thế) thì nên trao đổi vài ánh mắt khi vượt qua... còn cái vụ kiểu này thì tôi ko bao giờ bỏ qua: đường trống nó đi chậm mình đá fa (ko dùng còi sợ gây ồn ào) nó thấy thế cố tình thắng lại... kiểu gì tôi cũng cho nó "bò" theo sau với tốc độ 20km/h ít nhất 5'... :D:D:D

Hạng B2
22/3/07
253
1
16

Ơ kìa, cái topic này định bàn về văn hóa vượt xe, ấy thế mà có Pác lại ... lạc đề rồi.:D:D:D Em thì chạy xe hiền lắm, cứ bám sát phía sau nhá đèn, cho vượt thì em vượt, không cho thì em cứ tà tà. Chứ vượt bên phải xui xẻo mà gặp mấy xxx thì tèo luôn.:D:D:D

Hạng B2
19/3/07
143
1
18
44
Hanoi-Vietnam

Trích đoạn: binhtri

Em thì ai xin đường thì em đều cho vượt hết miễn sao em không bị cản trở bởi chướng ngại vật,
Có lẻ VN mình cấp bằng lái nhưng không đi kèm với bằng cấp "văn hóa lái xe" , thật đáng buồn với ý thức như vậy
Đúng là với điều kiện phải cho vượt được bác ạh, trường hợp của em là đang ở trong khúc cua khá gấp.
Em nghĩ khi cho xe khác vượt thì phải đảm bảo:
1. An toàn cho xe mình
2. An toàn cho xe vượt
Đo là văn hóa vuợt các bác ạ

Hạng C
28/11/06
865
21.598
93
53

Xin lạc đề một chút nhưng cũng liên quan đến vượt xe:
Tối hôm trước đi trên đường PĐLưu tới ngã tư Phú Nhuận, xe trước xi - nhan đèn quẹo trái, mình đi sau nên xi - nhan bên phải để tránh qua đi thẳng. Giữa ngã tư xe trước dừng lại khmột lúc rồi đổi ý tắt xi - nhan và đi thẳng sau mình (chắc bị chướng ngại...) thế là xxx thổi xe mình bắt lỗi vượt phải ngay ngã tư. Xuống giải thích mọi cách nhưng các anh xxx không chụi nghe đành mất 4 xị (không biết lỗi này phạt bao nhiêu nhưng các anh xxx nhà mình nói nếu lập BB thì phạt 8 xị và giam xe 20 ngày!?). Sau khi đóng học phí xong mình hỏi các anh xxx (lúc này vui vẻ) giãi thích là nếu khi xe trước đổi ý chạy thẳng thì mình phải chạy chậm lại không được vượt qua trước nó thì không phạm luật!? Không lẽ khi xe trước quẹo trái thì xe sau phải chờ (quẹo trái xong) để đi thẳng hay sao!:D

Quay về vấn đề xe sau xin vượt mặt: Theo các bác thì khi chạy ngòai xa lộ ở tốc độ 80km/h có nên nhường đường cho vượt hay không!!!:mad:

Theo luật giao thông thì không được vượt mặt ở các khúc cua, trên cầu, dưới đường hầm, ngã tư, ngã ba...(các đoạn đường nguy hiểm)! có đúng không?:mad:

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Trích đoạn: smartcar

Quay về vấn đề xe sau xin vượt mặt: Theo các bác thì khi chạy ngòai xa lộ ở tốc độ 80km/h có nên nhường đường cho vượt hay không!!!:mad:

Theo luật giao thông thì không được vượt mặt ở các khúc cua, trên cầu, dưới đường hầm, ngã tư, ngã ba...(các đoạn đường nguy hiểm)! có đúng không?:mad:

Cho dù tốc độ bác là 100Km/h hoặc cao hơn, nhưng xe phía sau đi nhanh hơn xe bác và muốn vượt trong điều kiện an toàn thì bác phải cho họ vượt hoặc bác có thể tăng tốc chạy nhanh hơn nếu bác không muốn cho vượt.

Đúng vậy luật qui đinh không cho vượt xe ở những nơi nguy hiểm khuất tầm nhìn.

Hạng C
28/11/06
865
21.598
93
53

Trích đoạn: chain

Cho dù tốc độ bác là 100Km/h hoặc cao hơn, nhưng xe phía sau đi nhanh hơn xe bác và muốn vượt trong điều kiện an toàn thì bác phải cho họ vượt hoặc bác có thể tăng tốc chạy nhanh hơn nếu bác không muốn cho vượt

Tui nghĩ là không nên tạo điều kiện cho người khác phạm luật! (quá tốc độ):mad:

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Không lẽ khi xe trước quẹo trái thì xe sau phải chờ (quẹo trái xong) để đi thẳng hay sao!:D
Em nghĩ là bác phải canh đèn... ước lượng còn bao lâu thì chuyển sang đỏ. Nếu đủ thời gian, bác vượt phải không gây cản trở lưu thông thì sẽ không sao, em thường đi đoạn Hai Bà Trưng... nhiều xe rẽ trái qua ĐBPhủ... nếu mình đi thẳng thì cứ lách bên phải mà đi. Chẳng ai nói gì.
Nhưng nếu sắp chuyển đèn rồi, mà mình cố lách ngang rồi gây ách tắc thì sẽ có các chiến sĩ đến hỏi thăm...
Ăn thua là hên xui :D

Hạng B1
25/3/07
76
2
0

Trích đoạn: binhtri

Có lẻ VN mình cấp bằng lái nhưng không đi kèm với bằng cấp "văn hóa lái xe" , thật đáng buồn với ý thức như vậy
Các bác cứ xem lại đơn đăng ký học lái xe của mình, thấy có mục nào ghi khai "Trình độ văn hóa/học vấn", chỉ cho nhà em cái!
Thế mới biết, dân ta chỉ cần đủ sức khỏe (cái này thì chưa chắc) và $$$ (chức chắn phải có) là có thể học lái tất tần tật các loại xe!
Đã thế thì em cũng xin thưa với các bác rằng thì là phải sống chung với lũ thui!!! Muốn an toàn cho mình (và cho người), cứ phải phòng xa thôi các bác ợ, và cũng tránh lặp lại các hành động được xem là mất an toàn khi tham gia giao thông mà mình đã gặp phải do các bác tài khác gây ra (chả lẽ anh em OS nhà ta lại đi đánh đu với cái thói chạy xe "du côn" đó!!)

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Trích đoạn: chain

Cho dù tốc độ bác là 100Km/h hoặc cao hơn, nhưng xe phía sau đi nhanh hơn xe bác và muốn vượt trong điều kiện an toàn thì bác phải cho họ vượt hoặc bác có thể tăng tốc chạy nhanh hơn nếu bác không muốn cho vượt

Tui nghĩ là không nên tạo điều kiện cho người khác phạm luật! (quá tốc độ):mad:

Em đồng ý với bác! nhưng mà ra xa lộ cứ không có xxx là xe nào cũng 90-100 bác ơi. Xe đời mới bây giờ đạp chút xíu lên 100 dễ ợt à, nên tài xế cứ thấy có đường trống là quất thôi.