Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Thực sự nhiều lúc rất bực mình, nhá 1 phát, muốn đui luôn
Không nên nhìn thẳng vào đèn xe dối diện dù họ có nháy hay không, tất nhiên trong thực tế bất cứ điều gì lạm dụng quá nhiều đều dễ gây ức chế - chỉ có $ nhiều là ngoại lệ thôi bác ạ.
Nhưng theo mình thấy nháy đèn có cái hay là nó thay cho những khi mà CÒI xe không thể biểu lộ được ý đồ thì t/x sẽ nháy pha. Mình thường gặp 2 trường hợp điển hình là: 1. Thúc sau đít, ý muốn giục chạy nhanh xíu tại nơi được phép dí ga, 2. Đối diện khi thấy xe có dấu hiệu lấn làn hay mất tập trung.

Hạng F
29/10/16
11.642
22.618
113
Pháp
Nói chung thì khi mình chuyển lane thì tùy ... VN thi kh biết, nhưng ở nước ngoài là mình mất quyền ưu tiên.
Nếu như nhá pha liên tục là nó kh cho mình qua
Nhá 1 cái là nó cho mình qua
Nhá mà mình kh hiểu thì nó đá vài cái nhẹ nửa...l lúc đó tính sau nha

Và còi là giờ cuối khi gặp nguy hiểm, nhắc nhở ...

Do đó khi đổi lane, không phải để signal là được quyền ưu tiên như các bác ở vn hay hiểu lầm, đúng là mính xin đổi, nhưng người ta cho hay không là quyền của người ta. còn khi có sự cố thì ... tuỳ miệng nhà quan có gang có thép thôi, tùy phép làng

Hạng B2
18/7/04
316
1.533
93
Chắc bác khó tính quá chứ e thấy cũng bình thường, em hay dùng đèn để xin vượt xong mới dùng còi.
Hoặc bác nào chạy ngược chiều lấn lane hay mất tập trung mình cũng đá pha nhắc nhở.
Hay bác muốn dùng đèn pha bắn chim như dưới.

Vấn nạn nháy đèn pha Passing vô tội vạ của lái xe ô tô hiện nay

Hạng B2
2/1/17
168
257
65
40
Sẵn tiện cho mình hỏi quy định về đá pha thế nào? Ra đường nhiều khi thấy mấy bác đá quá trời quá đất mà ko hiểu lắm
Ví dụ: đá pha 1 lần là xin nhường đường hay là sao?
Rồi đá 2 cái, 3 cái nữa?
Cám ơn các bác nhiều

Hạng F
22/7/13
8.995
40.406
113
Giữa nhá nhẹ 1 nháy với bóp kèn, thì mình thấy đá Pass văn minh chán, ko bị lạm dụng hay ô nhiễm tiếng ồn nhoé!
Cò việc nhìn vào đèn xe ngược lại, thì nó có pha-cos ji cũng chói nếu chủ đích nhìn. Điều tốt nhất e có thể khuyên bác là: ra đường sợ bị đá Pass bực mình, thì nên nhắm nghiền mắt lại và đi, còn ko quen thì bịt hẳng mắt lại mà đi. :D

• Like
Reactions: Gold123
Tập Lái
15/1/20
46
2.661
83
Gì mà ghê vậy. Passing với xe ngược chiều trong tình huống có nguy cơ về gt là tốt, để đảm bảo tài xế đối diện tập trung. Mình chỉ ghét thể loại bám đít trên QL mà cứ pass liên tục.

• Like
Reactions: LX_LTZ
Hạng C
5/1/16
589
1.658
113
27
Nháy nháy - cho tao qua tí nha!
Nháy - tao thấy rồi, qua nhanh đi.
Phải ko các anh?

Hạng C