Tập Lái
22/4/14
12
3
1
Ho Chi Minh
Vấn nạn nháy đèn pha Passing vô tội vạ của lái xe ô tô hiện nay

Hi các anh lớn, em có 1 cái bức xúc là nhiều anh chạy xe hay có thói quen passing vô tội vạ. Chạy rà rà theo đuôi xe khác cũng passing, quay đầu, quẹo trái phải cũng passing, cả ngày lẫn đêm. Làm vậy có ngầu hơn được tí nào không ạ?

Nhiều khi cần quẹo trái, đã xi nhan và đợi để qua là y như rằng đối diện sẽ có 1 anh passing dù là ý đã nhường, em không hiểu các anh đó passing làm gì trong khi cường độ sáng đèn xe oto rất cao, 1 lần em lỡ nhìn vào là loạng choạng tay lái liền, xém xíu là ngã xe.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: qhung
Hạng B2
10/7/12
437
188
43
Hi các anh lớn, em có 1 cái bức xúc là nhiều anh chạy xe hay có thói quen passing vô tội vạ. Chạy rà rà theo đuôi xe khác cũng passing, quay đầu, quẹo trái phải cũng passing, cả ngày lẫn đêm. Làm vậy có ngầu hơn được tí nào không ạ?

Nhiều khi cần quẹo trái, đã xi nhan và đợi để qua là y như rằng đối diện sẽ có 1 anh passing dù là ý đã nhường, em không hiểu các anh đó passing làm gì trong khi cường độ sáng đèn xe oto rất cao, 1 lần em lỡ nhìn vào là loạng choạng tay lái liền, xém xíu là ngã xe.
Em ít khi "passing" nhưng em thấy việc passing ở VN mình như thế là bình thường và cũng có phần tốt mà bác. Làm vậy để chắc rằng xe trước mình đang không phải thiếu tập trung. Chỉ có một số trường hợp xe khách phía sau muốn vượt cứ đá đèn liên tục làm mình nhìn gương hậu bị lóa mắt là khiến em bực mình thôi

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Passing trong lái xe phải hiểu thế nào hả Bác, Bác khai sáng cho Em hiểu đúng ý chút ạ. Tks !

• Haha
Reactions: paganizonda
dEs
11/5/20
2.091
139.842
113
Không hiểu ý bác muốn nói gì nhỉ? Nghe bác phân trần thì có vẻ như pha đèn hay nhá đèn gì đó, còn passing là chuyển làn chứ nhỉ?
Chuyển làn hay xin rẽ thì bật signal, còn passing là đá pha để báo hiệu, còn báo hiệu thế nào thì tùy địa phương:
  • Ở VN tại giao lộ 2 xe cùng vào mà 1 xe passing thì ý nghĩa là "tao đi trước đó nha, mày phải nhường tao".
  • Ở US người nhà mình thì nói là cũng tình huống tương tự 1 xe đá passing tức là "nhường mày qua trước đó, qua đi", lúc mới qua US ko hiểu thấy nó đá passing cái là stop lại đợi, ai ngờ nó cũng đợi, sau mới hiểu passing bên US nó là như vậy.

Tập Lái
22/4/14
12
3
1
Ho Chi Minh
Tại mình bị nhiều rồi, toàn bị nhá thẳng vào mắt, rất khó chịu nên mạo muội lên đây nhờ các anh thông não dùm là cái vấn đề này là do thói quen của các bác tài hay sao đó mà

dEs
11/5/20
2.091
139.842
113
Tại mình bị nhiều rồi, toàn bị nhá thẳng vào mắt, rất khó chịu nên mạo muội lên đây nhờ các anh thông não dùm là cái vấn đề này là do thói quen của các bác tài hay sao đó mà
Do nhận thức, do thói ăn miếng trả miếng thôi bác. Trong phố ở SG nhiều khi xe sau đòi vượt mà phía trước chưa đủ an toàn nên mình chưa nhường, thế là lập tức pha đèn sáng rực sau đít để trả thù...

Tập Lái
22/4/14
12
3
1
Ho Chi Minh
Do nhận thức, do thói ăn miếng trả miếng thôi bác. Trong phố ở SG nhiều khi xe sau đòi vượt mà phía trước chưa đủ an toàn nên mình chưa nhường, thế là lập tức pha đèn sáng rực sau đít để trả thù...
Thực sự nhiều lúc rất bực mình, nhá 1 phát, muốn đui luôn

• Like
Reactions: Zuang Huy