Tập Lái
13/2/23
3
5
3
37

Vay mua bất động sản năm 2023

Chào các bác,

Đầu năm đến giờ có bác nào đã vay mua nhà chưa nhỉ? Nếu có xin bác chia sẽ tình hình hiện tại có vay được hay không, có khó khăn hay lưu ý gì không?

Em đi một loạt các khu vực, hẻm ô tô đi được thì toàn tầm giá 100tr/m2 trở lên. Hầu như tài chính phải trên 5 tỷ mới có thể tìm được nhà hẻm rộng. Cũng là một bất lợi khi có ô tô. Không vay thì chắc không biết khi nào mới mua được nhà. Nhờ các bác chia sẽ kinh nghiệm giúp em nhé. Cảm ơn các bác.

Vay mua bất động sản đầu năm 2023 có dễ dàng không?

*Ảnh minh hoạ

Mod tổng hợp ý kiến từ các thành viên:

Sáng nay mình mới gặp người quen làm ở Vietinbank HCMC, nghe nói là lãi vay sẽ giảm vì từ hôm nay lãi huy động cũng giảm từ 9%/12 tháng (tiết kiệm lãnh lãi cuối kỳ) xuống 8.7%. Còn room tín dụng cho BĐS, kinh doanh SX và tiêu dùng thì chờ phân bổ. Nhưng nói chung là phải cứu BĐS vì cũng quá khó khăn rồi. Các NH khác cũng sẽ giảm lãi vay/huy động tương tự. Nghe được vậy thôi chứ mình không vay nên cũng không hỏi thêm. Bác chờ vài hôm xem sao.

Chả cần room bác qua ngân hàng không phải big 4 thì vay bao nhiêu tỷ cũng được miễn hồ sơ bác ok , hết room thì cò có cách biến bds thành xưởng sản xuất.
Mạnh mẽ lên chủ thớt, cứ vào bank thương mại rồi hét to lên tui muốn vay tiền, là được làm vua

vay sản xuất vẫn dễ nhất (có ông vay 1 tỏi sửa nhà nhưng vẫn lách thành sản xuất được) và lãi cũng dễ chịu cho doanh nghiệp.

con dao 2 lưỡi bác ơi
Nói chung nếu vay dài hạn thì nên lấy dài hạn, vay sản xuất thực thì lấy gói vay sản xuất.
Vay ngắn hạn để sử dụng cho mục đích dài hạn là rủi ro lắm.

=>>> Các bác có kinh nghiệm vay mua nhà cùng chia sẻ để mọi người tham khảo nhé!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: HoangQuan25
Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Sáng nay mình mới gặp người quen làm ở Vietinbank HCMC, nghe nói là lãi vay sẽ giảm vì từ hôm nay lãi huy động cũng giảm từ 9%/12 tháng (tiết kiệm lãnh lãi cuối kỳ) xuống 8.7%. Còn room tín dụng cho BĐS, kinh doanh SX và tiêu dùng thì chờ phân bổ. Nhưng nói chung là phải cứu BĐS vì cũng quá khó khăn rồi. Các NH khác cũng sẽ giảm lãi vay/huy động tương tự. Nghe được vậy thôi chứ mình không vay nên cũng không hỏi thêm. Bác chờ vài hôm xem sao.

Tập Lái
13/2/23
3
5
3
37
Cảm ơn thông tin của bác. Hy vọng có room vay và thủ tục nhanh gọn.

Hạng D
13/7/10
1.052
13.905
113
Cảm ơn thông tin của bác. Hy vọng có room vay và thủ tục nhanh gọn.
Chả cần room bác qua ngân hàng không phải big 4 thì vay bao nhiêu tỷ cũng được miễn hồ sơ bác ok , hết room thì cò có cách biến bds thành xưởng sản xuất.
Mạnh mẽ lên chủ thớt, cứ vào bank thương mại rồi hét to lên tui muốn vay tiền, là được làm vua

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
13/2/23
3
5
3
37
Nghe được làm vua nó cám dỗ quá bác :)))).
Em thấy quan trọng là lãi suất thả nổi ổn với phạt trả trước ít là ok rồi.

Hạng D
13/7/10
1.052
13.905
113
Nghe được làm vua nó cám dỗ quá bác :)))).
Em thấy quan trọng là lãi suất thả nổi ổn với phạt trả trước ít là ok rồi.
lai suat tụi nó same same nhau hết mà , ls cơ bản 11.5 + biên độ 3.9 . Chênh nhau các bank 0.x% vài tỷ có vài trăm bạc

Hạng B2
27/5/13
358
1.891
93
lai suat tụi nó same same nhau hết mà , ls cơ bản 11.5 + biên độ 3.9 . Chênh nhau các bank 0.x% vài tỷ có vài trăm bạc
Mình hỏi ngu tí. Nhờ bác hoặc ai đó có hiểu biết thì giải thích giúp mình. ở trên mình thấy ls huy động khoảng 9% nhưng lãi suất cơ bản khoảng 11.5%. Vậy tụi nó khác nhau cái gì vậy. khoảng chênh 11.5-9= 2.5% là cái gì vậy?

• Like
Reactions: Tommyteo
Tập Lái
1/2/23
37
48
18
36
Mình hỏi ngu tí. Nhờ bác hoặc ai đó có hiểu biết thì giải thích giúp mình. ở trên mình thấy ls huy động khoảng 9% nhưng lãi suất cơ bản khoảng 11.5%. Vậy tụi nó khác nhau cái gì vậy. khoảng chênh 11.5-9= 2.5% là cái gì vậy?
Theo em hiểu thì lãi suất huy động (9%) là lãi suất mà mình gửi ngân hàng.
Lãi suất cơ bản (11.5%) là lãi mà khi mình đi vay phải trả.
Còn cái khoảng chênh lệch 2.5% như bác nói là chi phí vận hành của ngân hàng + tiền lời cho họ.

• Like
Reactions: Tommyteo