Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Về dán kính xe

Em dạo hết một vòng các video về dán kính xe ở Việt Nam thì có 2 thắc mắc về sự chuyên nghiệp của thợ, bác nào thông não giúp em nhe:[pagebreak][/pagebreak]

1. Em chưa thấy trên mấy video nào mà các thợ dán kính xe lấy giẻ nhét vô khe kính dưới để hút nước xà bông thừa.
2. Em cũng chưa thấy thợ nào dùng cái nút áo lót dưới kính khi dùng dao rọc giấy cắt miếng dán kính.

2 điều trên e thấy thợ nước ngoài đều làm

E lậm nghĩ, đã post video lên thì phải chọn cảnh đẹp nhất chứ ai khi không bôi trét mặt mình chứ? Hay tại e không biết tìm đúng chỗ, bác nào biết chỗ làm chuyên nghiệp chỉ giúp e với

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/5/13
1.062
4.140
143
thợ: 10 thợ thì hết 11 ô làm ẩu, có đc đào tạo gì đâu, học việc...cứ thế mần thôi.
Quảng cáo thì a nào cũng qc hay...chỉ khi làm thì mới biết thui.

Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Số 1: thường m thấy dùng các vật mảnh và cứng như mấy tấm thẻ card để gạt nước đọng trên kính. Còn cái dẻ lau bác nói chỉ để hút khi nước nó chảy, vậy đây là biện pháp cẩn thận thôi, ko thì nó tự chẩy xuống dưới cũng chả sao.
Số 2: dùng áo lót chắc là cẩn thận sợ xước kính. Nhưng bản chất thì kính cứng hơn sắt thép (lưỡi dao) nên dùng dao hiếm khi làm xước được kính.
Vì vậy tóm lại là thợ nc ngoài người ta cẩn thận và chuyên nghiệp hơn. Còn thợ VN thì khôn lỏi hơn (nhưng theo m ko ảnh hưởng gì cả)

Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
thợ: 10 thợ thì hết 11 ô làm ẩu, có đc đào tạo gì đâu, học việc...cứ thế mần thôi.
Quảng cáo thì a nào cũng qc hay...chỉ khi làm thì mới biết thui.

Bác biết thì nói ko biết thì im lặng giúp. Bác xem thợ người ngoài CLIP 1 triệu view nó làm sao nhé.
Dán film đúng chuẩn, dán film xịn chính hãng người ta cần mấy chai làm sạch, dung dịch, 1 cái khăn, máy sấy với cái cây gạt nước là xong chứ chả có áo lót áo đồ với khăn khố thấm nước gì đâu.
https://www.youtube.com/watch?v=LoMCLYUvQ9g

Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
Số 1: thường m thấy dùng các vật mảnh và cứng như mấy tấm thẻ card để gạt nước đọng trên kính. Còn cái dẻ lau bác nói chỉ để hút khi nước nó chảy, vậy đây là biện pháp cẩn thận thôi, ko thì nó tự chẩy xuống dưới cũng chả sao.
Số 2: dùng áo lót chắc là cẩn thận sợ xước kính. Nhưng bản chất thì kính cứng hơn sắt thép (lưỡi dao) nên dùng dao hiếm khi làm xước được kính.
Vì vậy tóm lại là thợ nc ngoài người ta cẩn thận và chuyên nghiệp hơn. Còn thợ VN thì khôn lỏi hơn (nhưng theo m ko ảnh hưởng gì cả)

Ý bác là 2 cái điều trên thể hiện sự chuyên nghiệp?
Vậy thì bác chả biết quái gì về dán film cách nhiệt cả. Vô clip coi nước ngoài nó dán sao nhé, mình đi dán ở VN 2 chiếc xe nhà, cũng y chang cái clip này thôi (https://www.youtube.com/watch?v=LoMCLYUvQ9g). Nó theo chuẩn theo hướng dẫn sử dụng của mấy hãng film cách nhiệt thầy ạ.
Không phải muốn dán sao thì dán đâu. Với lại thợ VN giờ cũng VIP lắm anh ạ, quan trọng là khi anh làm anh chọn chỗ uy tín hay vì tiếc tiền a chọn chỗ cùi xong đánh đồng thợ VN.

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Ý bác là 2 cái điều trên thể hiện sự chuyên nghiệp?
Vậy thì bác chả biết quái gì về dán film cách nhiệt cả. Vô clip coi nước ngoài nó dán sao nhé, mình đi dán ở VN 2 chiếc xe nhà, cũng y chang cái clip này thôi (https://www.youtube.com/watch?v=LoMCLYUvQ9g). Nó theo chuẩn theo hướng dẫn sử dụng của mấy hãng film cách nhiệt thầy ạ.
Không phải muốn dán sao thì dán đâu. Với lại thợ VN giờ cũng VIP lắm anh ạ, quan trọng là khi anh làm anh chọn chỗ uy tín hay vì tiếc tiền a chọn chỗ cùi xong đánh đồng thợ VN.

Thế chỗ nào uy tín anh chỉ mình, đó là câu hỏi thứ 2 mình đặt ra.

Còn về cách dán, clip anh gửi kèm là cũng ok, nhưng những điều mình nói ở trên là nâng thêm sự chuyên nghiệp. Mình là khách hàng thì ai mà không thích được tận hưởng dịch vụ chuyên nghiệp đúng không nào? giá cả và

Mời anh xem clip này:
phút 3:11 là họ nói về lí do nhét giẻ vào giữa taplo và kính trước khi dán
phút 7:00 là họ nói về việc dùng nút áo làm miếng lót để đảm bảo là không trầy kính. Đúng là kính cứng hơn thép nhưng có gì nói được trước, với lại mình thấy dùng nút thì vết cắt sẽ đều theo viền kính xe vì cái nút nó giúp thợ canh lề chuẩn hơn là dùng giác quan.

Mình lập thớt để trao đổi, mong các anh đừng chửi bới thóa mạ nhau chỉ vì khác quan điểm :D

Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
Thế chỗ nào uy tín anh chỉ mình, đó là câu hỏi thứ 2 mình đặt ra.

Còn về cách dán, clip anh gửi kèm là cũng ok, nhưng những điều mình nói ở trên là nâng thêm sự chuyên nghiệp. Mình là khách hàng thì ai mà không thích được tận hưởng dịch vụ chuyên nghiệp đúng không nào? giá cả và

Mời anh xem clip này:
phút 3:11 là họ nói về lí do nhét giẻ vào giữa taplo và kính trước khi dán
phút 7:00 là họ nói về việc dùng nút áo làm miếng lót để đảm bảo là không trầy kính. Đúng là kính cứng hơn thép nhưng có gì nói được trước, với lại mình thấy dùng nút thì vết cắt sẽ đều theo viền kính xe vì cái nút nó giúp thợ canh lề chuẩn hơn là dùng giác quan.

Mình lập thớt để trao đổi, mong các anh đừng chửi bới thóa mạ nhau chỉ vì khác quan điểm :D

Vụ uy tín chỗ dán film cách nhiệt thì diễn đàn này đầy, nhà cung cấp cũng đầy. Cái này anh có thể tự tìm hiểu nhé. Nếu anh đã rõ thì ko cần quan tâm comment của mình, còn nếu cần mình có thể search cho a một vài chỗ uy tín mình đã làm. Định nghĩa như thế nào là uy tín thì ko lẽ ng lớn cả rồi mà e ngồi cắt nghĩ cho bác nghe?

Thứ 2 về cơ bản anh bảo clip mình okie, va dán film đại tra cơ bản nó là như thế, mấy ông trên đây lại chê ngay tay nghề thợ VN kêu làm ăn gian dối các kiểu mặc dù chẳng biết gì về việc ngta dán film ra sao.
Thứ 3 Clip bác đưa ra là nếu em ko lầm lúc ngta làm cái Kính Lái và họ nói là :” Tôi ko muốn nước nhiễu vào THIẾT BỊ ĐIỆN TỬ ĐẮT TIỀN trên chiếc xe.” Chứng tỏ tại khu vực đó nó có thiết bị gì đó mắc tiền ( cái này e ko biết là cái gì ). Cơ bản đây ko phải là 1 clip dán film cho xe phổ thông mà làm đẹp làm detail lại cho 1 chiếc xe sang và em nghĩ là nó khác việc làm cho 1 xe bình thường.
Căn bản việc dán film trên kính oto nó giống như cái clip e gửi vậy, nếu thợ họ làm khác đi chút nhưng chất lượng ko đổi thì đó là họ làm theo kinh nghiệm cho thuận tiện, việc vơ đũa cả nắm ae thợ VN làm gian dối là cực kì vớ vẩn.

Hạng B2
25/8/16
374
320
63
Mình cũng tham khảo trên otosaigon , clip này video nọ cuối cùng chọn một nơi cũng đăng quảng cáo trên otosaigon và đi dán phim kính trước. Khi dán xong thất vọng vô cùng. Cắt phim thì hụt dán bù thêm phần trên mình cũng thông cảm. Ngày hôm qua nhìn thấy kính lái sáng sáng coi lại một chổ nữa cũng thiếu phim, một chổ thì bong phim. Chán thiệt luôn !
Điện thoại họ bảo đem xuống xử lý nếu không xử lý được thì thay mới. Mình nghĩ làm sao dán lại được chổ bung ra và chổ thiếu lại cắt phim bù vô nữa sao ? Thôi chờ sắp xếp việc xuống vậy. Mất thời gian vô bổ.
Mà mình thấy thợ lấy xà bông rửa chén phá vào nước đễ tẩy kính và đễ trơn mà dời phim đi. Không biết có phải vì xà bông không mà mình thấy phim nó hơi mờ và khi ngược nắng nó chói chói lợn cợn hơi khó chịu. Anh em nào biết chỗ ý kiến giùm mình với . ( Ngày trước khi chưa bể kính phim củ 3M xài cực ngon )

Attachments

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Vụ uy tín chỗ dán film cách nhiệt thì diễn đàn này đầy, nhà cung cấp cũng đầy. Cái này anh có thể tự tìm hiểu nhé. Nếu anh đã rõ thì ko cần quan tâm comment của mình, còn nếu cần mình có thể search cho a một vài chỗ uy tín mình đã làm. Định nghĩa như thế nào là uy tín thì ko lẽ ng lớn cả rồi mà e ngồi cắt nghĩ cho bác nghe?

Thứ 2 về cơ bản anh bảo clip mình okie, va dán film đại tra cơ bản nó là như thế, mấy ông trên đây lại chê ngay tay nghề thợ VN kêu làm ăn gian dối các kiểu mặc dù chẳng biết gì về việc ngta dán film ra sao.
Thứ 3 Clip bác đưa ra là nếu em ko lầm lúc ngta làm cái Kính Lái và họ nói là :” Tôi ko muốn nước nhiễu vào THIẾT BỊ ĐIỆN TỬ ĐẮT TIỀN trên chiếc xe.” Chứng tỏ tại khu vực đó nó có thiết bị gì đó mắc tiền ( cái này e ko biết là cái gì ). Cơ bản đây ko phải là 1 clip dán film cho xe phổ thông mà làm đẹp làm detail lại cho 1 chiếc xe sang và em nghĩ là nó khác việc làm cho 1 xe bình thường.
Căn bản việc dán film trên kính oto nó giống như cái clip e gửi vậy, nếu thợ họ làm khác đi chút nhưng chất lượng ko đổi thì đó là họ làm theo kinh nghiệm cho thuận tiện, việc vơ đũa cả nắm ae thợ VN làm gian dối là cực kì vớ vẩn.
Anh không cần trả lời một cách gây hấn và tấn công cá nhân vậy nhe nếu anh đã đọc kĩ post mở thớt của mình.

Mình nói rất rõ "xem clip không thấy" nhiêu đây mọi người đủ hiểu giới hạn của câu nói và mình không hề nói "tất cả thợ VN dỏm". Chỗ nào mình nói "tất cả thợ VN dỏm" anh quote lên đây.

Post mở thớt mình viết ngắn gọn súc tích còn anh thích diễn giải không liên quan thì mình cạn lời.

Còn việc nhét giẻ vô giữa kính và taplo, mình nghĩ không phải chỉ mỗi xe sang mới cần thiết mà cơ bản cái clip đó thể hiện cái tâm của chỗ dán kính. Giống như anh đi máy bay, hãng ngon nó gắp khăn nóng mời anh, hãng không bằng nó mời anh khăn ướt đóng bịch, hãng giá rẻ thì anh úp mặt vào thành ghế trước mà lau.

Chốt lại ai bắt hãng máy bay ngon nó làm? Đơn giản là cạnh tranh và nhu cầu của khách hàng. Tương tự như việc dán kính.

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Em dạo hết một vòng các video về dán kính xe ở Việt Nam thì có 2 thắc mắc về sự chuyên nghiệp của thợ, :[pagebreak][/pagebreak]

1. Em chưa thấy trên mấy video nào mà các thợ dán kính xe lấy giẻ nhét vô khe kính dưới để hút nước xà bông thừa.
2. Em cũng chưa thấy thợ nào dùng cái nút áo lót dưới kính khi dùng dao rọc giấy cắt miếng dán kính.

2 điều trên e thấy thợ nước ngoài đều làm

bác nào biết chỗ làm chuyên nghiệp chỉ giúp e với

Tôi đã xem kỹ clip bác chủ post và thấy đúng là thao tác nhét sợi dây vải là kỹ để hút nước tràn xuống, và lúc cắt film theo khung họ lót cái nút áo bên dưới là tránh trầy kính (cái này cũng là cẩn trọng thôi).
Qua đây cho thấy thợ trong clip họ cẩn trọng, tỉ mỹ, trân trọng ts khách
nhưng 2 điểm này cũng không thể kết luận là các thợ VN mình làm ko theo quốc tế hay không chuyên nghiệp, vì mỗi nơi đều có 1 cách riêng
tất nhiên nơi nào thợ càng kỹ, càng trân trọng ts khách, tránh xảy ra sơ suất hơ hại xe khách thì nơi đó càng ok
Nói thêm: bác nào nói kính ko thể trầy là sai, cẩn tắc vô áy náy, với lại thao tác kê mũi dao trên nút khi cắt này thật sự có ích khi cắt film trên kính có mạch điện chống ẩm, chống hơi nước kính xe. Mình từng chứng kiến bác thợ VN non tay lúc thao tác cắt tấm film kính sau xe do đè mạnh tay đã cắt đứt luôn đoạn mạch sưởi hơi nước của tấm kính phía sau xe Audi.

Chỉnh sửa cuối: