Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5
Các bác thân mến phần lớn nguời Saigon chúng ta đã lớn lên bằng nuớc sông Đồng Nai và gạo đồng bằng sông Cửu Long, nhưng đọc qua nhiều đề mục khó tìm ra các bài viết về vùng đồng bằng sông Cửu Long này [ không biết không có hay tôi tìm chưa ra (?)] và tui thấy rằng hình như mình có lổi đối với nguời dân miền Tây những nguời đã một nắng hai sương làm ra hạt gạo để nuôi lớn khôn tui, thế cho nên tui quyết định sẻ đi " caravan gần = cạc ngắn " dọc nẻo đường miền Tây mỗi tháng một chuyến cùng thở với sóng nuớc vùng phù sa này cùng tập hát bài vọng cổ "tình anh bán chiếu " sau đó rồi sẻ kể lại trên 4rum cho ae nghe chơi... .

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
RE: Về miền Tây - xứ sở của sông nước .

Bữa trước em nghe bác kể về miền tây sông nước mà thèm, bác có hình cho lên vài tấm đi bác!!!

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Chúng tôi quen nhau qua chuyến caravan đường dải ( cac dài ) Lào- T Lan-Kam và đúng như người xưa đã nói " Mã tầm Mã, Ngưu tầm Ngưu" chúng tôi kết mô đen nhau qua ánh nhìn và cách cư xử cách Caravan, theo cách " cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ . . . " hẹn đến thăm nhau khi có thời gian, thế rồi tui hẹn các bạn ở Nha Trang, ở Tây Ninh cùng về Saigon để làm chuyến caravan về Miền Tây thăm bạn .
Ngày đầu tiên chúng tôi đi trên 5 xe xuống Cần Thơ được các bạn ở Ngã Bẩy lên đón và ăn trưa tại Cần Thơ sau đó xuống Ngã Bẩy Phụng Hiệp, ở đây chúng tôi ở KS của thành viên trong nhóm caravan được tiếp đãi Rùa, Chuột, Rắn và hát karaoke "Tình Anh bán chiếu " trơi ơi ngồi tại Ngã Bẩy Phụng Hiệp mà nghe ae mình hát sáu câu vọng cổ sao mà da diết qúa, chúng tôi vản tường sau khi nắm tay nhau hát bài Nối vòng tay lớn .
Sáng hôm sau, một xe từ Cần Thơ xuống nhập bọn tổng cộng là 7 chiếc, ae rủ nhau ra chợ Phụng Hiệp, ớ đây trái cây bán ê hề chợ cũng có cái "mùi" rất chợ VN , chúng tôi đi bộ xuyên qua chợ ra bến sông dự định thuê đò ra sông Ngã Bẩy những ae sợ trể giờ cho các điểm tham quan khác nên không đi, tuy nhiên cố gắng tôi cũng chộp được mấy bức ảnh " Ngã Bẩy Phụng Hiệp " và hẹn sẻ phải quay lại đi đò trên sông Phụng Hiệp .
mai tiếp ( phần Cà Mau, phần cuối cùng của đất nuớc còn đi được ) . . . mời các bạn xem hình

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Phà - Một phần không thể thiếu của Hậu Giang.

Một phần của dòng sông Ngã Bẩy, mời bạn đến đây để nghe bài vọng cổ "Tình anh bán chiếu" để khề kha bên chai "Ken" ngắm nhìn các ghe hàng bông - trái cây từ các nhà vuờn ở các vùng lân cận đổ về .

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Thấp thòang đâu đây có ghe chiếu Cà mau đã cặm sào trên dòng kênh " Ngã Bảy " , mà sao chơ hòai " Cô gái năm xưa chẳng thấy ra chào ??? Bác coi có hình "cô gái năm xưa" hương đồng gió nội nào mặn mòi thì đưa lên cái cho mát cái 4R coi coi .:)

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Bác siêng thì tả chợ nổi Phụng Hiệp cho phê vào, mới đúng zin ! Chứ cô Việt Kiều Bỉ, tác giả bài Bonjour VN, tả chưa hết, lại theo cảm nhận kiểu Tây, tức anh ách :D
Miệt dưới đó, tất nhiên là vọng cổ - cải lương - tài tử. Vô quán, muốn Gắn có Gắn ; muốn Gùa - có Gùa...
Bác có ghé Bạc Liêu, thì xem dùm nhà Công tử BL bây giờ ra sao ? Nhà nằm quay ra sông, 2 tầng. Hồi 99, tui vưỡn thấy lấy làm phòng tập thể dục thẩm mỹ nữ, các người đẹp BL trong ý uốn éo theo nhạc Aerobic, a7n mặc mát mẻ, khá tương phản với hình hài cổ xưa của ngôi nhà ! Bạc liêu còn có sân chim + khu Lăng mộ ông tổ cải lương - vọng cổ Cao Văn Lầu. Cả 2 việc vừa kể, đều là Di Tích QG, Nhà nước vưỡn bỏ kinh phí - dù ít - tu bổ hằng năm.:D

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam

Em vưà ngủ ở nhà công tử Bạc Liêu tối thứ sáu vừa rồi (7/7) thấy cũng OK, nhưng mấy người lễ tân thì đặc mùi nhà nước, làm mất đi suy nghĩ đẹp về người miền tây. Sẽ post hình lên để các bác xem (sau khi tham khảo phần post như thế nào vì chưa post bao giờ. Vụ aerobic thì hình như stop rồi bác ạ.

Ah, nếu các bác về Bạc Liêu nên đi ra biển, cách khoảng 10km, có 1 cái nhà hàng nằm giưã biển hay lắm.

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam

Khúc Vĩnh Long khá căng bác ạ, tôi đi nhánh Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau thì thấy đường xá tốt, ít xe, ít bắn, nhưng cẩn thận thì cứ đúng tốc độ đi là OK, vì vừa đi vừa ngắm cảnh nữa mà, còn không biết nhánh An Giang, Châu Đốc thế nào.