Tập Lái
20/3/16
8
4
3
44
Một đời ta,ba đời nó.Cái nào thành thói quen rồi & an toàn thì cứ làm thôi.Làm theo chuyên gia cũng giống như ăn uống theo lời khuyên của bác sĩ,càng nghe càng chết nhanh hơn.

• Like
Reactions: NoName7 and donvvvn
Hạng D
10/12/14
1.379
4.083
113
Thành phố Hồ Chí Minh
Xe mình thường về P rồi đạp phanh tay (đèn sẽ báo đỏ trên bảng tap lô), khi tắt máy xe giật nhẹ một cái ko biết vậy có sao ko ?
Có một vấn đề mình đang thắc mắc là thỉnh thoảng mình QUÊN nhả phanh tay, xe chạy khoảng 100m thì chuông mới báo , nhưng nếu quên nhà phanh tay mà cài số Lùi thì xe ko chạy được dù có đạp ga xe cũng chỉ chồm về phía sau chứ ko de được.
==> Vậy phanh tay chỉ có tác dụng đối với số lùi hả các bác ?. Quên nhả phanh tay chạy như vậy có bị hư hỏng gì ko ?

• Like
Reactions: NoName7
Tập Lái
21/7/15
25
18
3
41
xe em là Mer E thắng tay nằm ớ phía dưới bên trái gần sát sàn xe. Nên khi chân phải đạp thắng xe dừng lại rồi lấy chân trái đạp thắng tay. Em nghỉ nếu làm theo cách chuyên gia thì rất khó. Nhiều khi làm không quen chân trái đạp thắng thì chân phải đạp nhằm chân ga là tèo luôn. CÓ ai làm theo quy trình kia rồi cho em biết thực tế có thực hiện dễ không.

• Like
Reactions: xlive
Hạng C
1/5/10
609
233
43
Mình thì cứ cho xe dừng hẳn, Giữ phanh chân - về P - Đạp liền cái phanh chân kia ( xe e thì ko có phanh tay) - nhả phanh chân ra là xong

Hạng B2
23/7/15
332
245
43
36
Ai đọc kỹ bài cho e hỏi. Làm cách nào về P khi đã tắt máy hộ em cái.
Xe xịn ko biết on xe rách của em tắt máy là íu sài được cái đếch gì nữa nói mẹ gì kéo P.
Viết thì viết thế. Thực tế em.
Đạp chân - kéo P - kéo Tay - tắt máy - bỏ chân phanh - mở cửa - chui ra - khóa cửa - mồi thuốc - phũi đít đi vào. Hết.
Tốt nhất là kéo P trước đề phòng Kéo tay quên trả P là xe cứ thế nó phi.
Em bị 1 lần. Suống lấy đồ quên kéo P mở đưicj cộp thì nó chạy. Hú vía lùa theo nhay lên xe như film.
Trường hợp để N quên cái phanh tay ko ăn ní củng cứ Phi.
Hôm em đánh con captyvan ra khỏi cầu để em lên xe em rữa. Mợ em đạp chân kéo tay về N. Mà cứ nhã chân là tụt vèo vèo. Hóa ra tay ko ăn. Đành gài số rồi kiếm đá chẹn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
23/7/15
332
245
43
36
Xe mình thường về P rồi đạp phanh tay (đèn sẽ báo đỏ trên bảng tap lô), khi tắt máy xe giật nhẹ một cái ko biết vậy có sao ko ?
Có một vấn đề mình đang thắc mắc là thỉnh thoảng mình QUÊN nhả phanh tay, xe chạy khoảng 100m thì chuông mới báo , nhưng nếu quên nhà phanh tay mà cài số Lùi thì xe ko chạy được dù có đạp ga xe cũng chỉ chồm về phía sau chứ ko de được.
==> Vậy phanh tay chỉ có tác dụng đối với số lùi hả các bác ?. Quên nhả phanh tay chạy như vậy có bị hư hỏng gì ko ?
Nó hãm lùi tốt hơn tiến bác ạ. Và tác dụng nhất khi tắt máy xe. Kiểu phanh hơi mấy con xe tãi.
Bác lùi vẩn đi nhưng kém. Còn tiến bác ko cần ga. Buoing phanh chân là nó bò rồi
Khi dừng tắt máy thì nó khóa như nhau. Nếu phanh còn tốt

• Like
Reactions: hieutransaigon
Tập Lái
14/4/16
18
9
3
HCM
E đã tìm hiểu vụ này và h đã thành thói quen:
1. Đạp phanh chân cho xe dừng hẳn
2. Về N
3. Kéo phanh tay
4. Về P
5. Tắt máy

Vấn đề này chỉ là thói quen thôi, nhưng mình nên tập thói quen đúng nhất ngay từ đầu như bác Jessi này. Để sau còn hướng dẫn người khác làm đúng theo.
Còn các bác có thói quen chưa đúng thì nên tiếp nhận để sửa. Nếu có share thói quen của mình ra thì cũng nên theo hướng khuyên mọi người sửa lại cho đúng.
Thanks.

Tập Lái
17/12/15
48
43
18
Sài Gòn
1. Đạp thắng
2. Kéo thắng tay
3. Về P
tat cả cũng chỉ là thói quen thôi. Thật ra chạy ở SG bằng phẳng chẳng mấy khi ảnh hưởng. Lo nhiều quá mệt đầu chứ làm gì :D Tất nhiên ngay từ đầu thì nên tập thói quen đúng.

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
Cái này em đã tranh cãi với bạn em , thôi thì xem như kỹ xe thì xe càng bền, nhưng Tác giả bài báo có thực sự thử trước khi viết bài này không ?
- một quy trình được lặp lại trong bài viết 2 lần : Đạp phanh chân - kéo phanh tay - nhả phanh chân - về P - tất máy !
= > em xin hỏi ngu mà hỏi thật một câu : nhả phanh chân rồi về "P" kiểu gì vậy các Bác nhỉ, em làm thử mãi không được ( trừ khi cần số ở chế độ "R " )

• Like
Reactions: donvvvn