Tập Lái
10/12/19
45
32
18
53
Việc gắn Baga trên nóc cho xe SUV, MPV là bình thường. Đã được tính toán trong thiết kế của các nhà sản xuất. Vì rõ ràng một trong những chức năng chính của dòng xe này là cho gia đình.
Riêng tại VN có những quy định tuỳ tiện và có thể nói là ngu dốt bất chấp thông lệ quốc tế.
Các bạn đã ghê tởm độc tài chưa?

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
View attachment 2444453
Gia đình mình sắp có chuyến đi xa với 7 thành viên cho xe 7 chỗ. Do đó, cho để hành lý đang là vấn đề. Mình có nghĩ đến giải pháp để bớt đồ lên nóc xe, đương nhiên là với các dụng cụ phụ trợ chuyên dụng (giá nóc + túi bọc) được ràng buộc kỹ. Có một vài điều minh can tham khảo:

1) Khi lắp giá nóc (thanh ngang + giá nóc) thì khi lưu thông có bị cơ quan chức năng phạt không? Đọc luật thì không rõ ràng, nhưng có người nói bị, người thì không. Như vậy chẵn lẽ phụ thuộc vào “tâm tư” mấy anh thời điểm đó sao?

2) Nếu vẫn có thể lắp, thì Vấn đề là khi lắp (với xe có sunroof) thì để an toàn buộc phải có thêm giá nóc để trên 2 thanh ngang để đồ không trực tiếp đặt trên mặt kính. Như vậy, có bị xem là quá cao, và các anh sẽ vịn vào đó mà phạt ko?

Hiện tại mình đã có 2 thanh ngang lắp trên thanh dọc đã có sẵn của xe (như hình) và đồ (túi, vali xách tay nhỏ) sẽ bỏ vào túi hành lý đặt trên 2 thanh ngang và ràng lại liệu có an toàn không?

Mong các bác đã có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên và thông tin.

Làm sao để vẫn để được đồ, bảo đảm an toàn giao thông và không bị mấy anh làm khó dễ?

View attachment 2435349View attachment 2435356
Có anh bạn mỗi lần đăng kiểm lại tháo thanh chắn cản, thanh nóc...mà xe dịch vụ 6 tháng đăng kiểm/lần. Tháo ráp vài lần mui xe không dột mới lạ hè..

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Gắn giá nóc nhưng ko vượt quá 10% chiều cao của xe thôi. Chở thêm hàng ăn biên bản là chuyện thường. Xứ này ko thiếu luật để vận dụng. Luật rừng còn có
Cả 1 rừng luật...nhiều quá không bít xài như thế nào..chơi luật rừng cho lẹ hè...

Tập Lái
19/8/19
4
5
3
58
Gia đình mình thường xuyên du lịch có lắp giá nóc cộng thêm cốp đựng hành lý trên nóc xe mà chẳng bao giờ bị ăn hành hoặc hỏi thăm gì cả, tuy nhiên phải phân biệt hành lý và hàng hóa nhé

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.392
113
Việc gắn Baga trên nóc cho xe SUV, MPV là bình thường. Đã được tính toán trong thiết kế của các nhà sản xuất. Vì rõ ràng một trong những chức năng chính của dòng xe này là cho gia đình.
Riêng tại VN có những quy định tuỳ tiện và có thể nói là ngu dốt bất chấp thông lệ quốc tế.
Các bạn đã ghê tởm độc tài chưa?
Yes sir

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Đúng là phải cần có quy định cụ thể, hoặc 1 lời khẳng định của vị lãnh đạo nghành giao thông để anh em yên tâm. Cá nhân em cũng gắn giá nóc và để 3 cái Valy, cũng từng đi sài gòn - nha trang - đà lạt, cũng từng bị mấy anh áo vàng tuýt còi vì các lỗi khác nhưng tuyệt nhiên ko hề nhắc đến cái giá nóc....
Bị tuýt vào thì có bánh mì gùi ...đâu cần kiểm gì nữa hè.....lại được ân cần nhắc nhở ....dfi cẩn thận nhé, trên kia còn trạm nữa đấy...hehe...

• Like
Reactions: btpaul
Hạng D
22/12/09
3.137
18.269
113
Thái Bình
Ở một chiều si nghĩ khác, tôi cho rằng việc cấm là nên vì người vn chúng ta thường ẩu, được đằng chân lân đằng đầu, chỉ cần 1 cái tặc lưỡi là bất chấp an toàn
Rồi sẽ có những vụ chở đồ trên giá nóc bung ra, bay trúng xe đi sau

Hạng F
3/10/15
9.832
12.098
113
Đâu bác, xe 7c gắn giá nóc đẹp mà. sedan hay xe con cóc gắn nhìn mới kỳ.
Nhưng cũng là thẩm mỹ từng người, em từng thấy 1 con Vinfast fadil gắn giá nóc và đầu tư luôn cả cái thùng đồ gắn trên đó nữa, chắc cao bằng 1/2 con xe luôn =))
À đúng rồi em đang nói sedan, SUV gần như có sẵn thanh giá nóc rồi chờ bác gắn cái tủ lên thôi.
Sedan thì nước ngoài còn gắn, hồi qua Ý thấy chiếc BMW đội mão trên đầu vãi linh hồn. Con Fadil đội nguyên cái chình cái mão tổ bổ đó bữa em cũng thấy rồi.
Hài ghê, chắc chuyển chỗ ở xa nên đội đồ theo hết.

Hạng D
9/2/18
3.404
4.999
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Gắn baga lên chở đồ vẫn phạt như thường thời em đi fotuner đã bị túm lại lỗi này ông Tía có bùa nên đi được.
Hãng họ gắn sẵn để chở đồ chứ làm gì nhỉ? Thấy ae đi ĐLạt chất đầy vali đồ có khi cả xe đạp nữa.
Còn các anh bán tải hay ngủ trong rừng lắp giá nóc, lều che.. thì sao nhỉ?