Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
50
“Chiều nay nhận thư của Police, bên Sing gọi là cảnh sát. Traffic police - cảnh sát giao thông.

VHGT xứ người, ngẫm đến ta ngao ngán quá.

Thư viết:
Thưa quý bà (quý cô) Le Thi Thu Thuy. Vào lúc 3h14 phút ngày 1/12/2014, trên tuyến đường từ giao lộ Adam đi Fairer, máy tự động của cảnh sát giao thông chúng tôi phát hiện chiếc xe mang biển số S... mà bà đứng tên sở hữu đã chạy quá tốc độ cho phép. Chạy 85 km/h trong khu vực 70 km/h.

Theo luật định điều 28/3, quý bà phải nộp phạt 130$ và trừ 4 điểm trong tổng số 12 điểm trên bằng lái dành cho xe 4 chỗ. Tuy nhiên, ĐÂY CHỈ LÀ THƯ NHẮC NHỞ, chúng tôi sẽ lưu giữ lại trong máy, nếu tái phạm lần sau, chúng tôi sẽ gửi thư yêu cầu nộp phạt. Mong quý bà (quý cô) lưu tâm và lái xe an toàn, tuân thủ luật định. Kính thư, Giám đốc, trưởng phụ trách vấn đề an toàn giao thông Singapore Đã ký. 07/12/2014 * * *

Đọc xong thư. Hú hồn. Xúc động. Ngưỡng mộ. Tuân thủ. Nể. Quý trọng. Rút kinh nghiệm. Và nghiêm chỉnh chấp hành. Em gửi đôi điều xảy ra hàng ngày ở nước bạn, cách Sài Gòn - Tp.HCM thân yêu của ta chưa đầy 2h bay, cách Thủ đô Hà Nội nghìn năm văn hiến khoảng... 3h bay xấp xỉ. Nếu học được gì ở xứ người, thì cũng là điều hay. Càng đi ra, em càng hiểu, mọi thứ sẽ nhẹ nhàng hơn, nếu rõ ràng, minh bạch.

Mong lắm cho Việt Nam giàu mạnh, phát triển hạ tầng, kinh tế tăng trưởng để có thêm "máy", giúp "người", giúp nhà nước và con dân cùng minh bạch, thượng tôn pháp luật. Còn em, nhất định không tay lái lụa nữa, kể có đi đón con muộn, hihi. Phạt em 3 lần như vậy là em toi mất cái bằng lái xe (luật bên này, trong hai năm nếu bạn bị vi phạm và bị trừ hết điểm trên bằng lái, bạn sẽ phải thi lại... luật). Không thể được, cái xe là cái chân của em”.

Le Thi Thu Thuy

Nguồn Vitalk.vn