Hạng F
11/1/10
6.130
59.597
113
Mình có 1 thằng em XH ở Mỹ bị SVB đã nhiều năm (giống mình), BS cho uống thuốc 3 năm sau đó cho ngưng và đếm HPV-DNA định kỳ 6 tháng đều tốt (giống). Tuy nhiên, khác 1 chút là mình đã ngưng thuốc 3 năm vẫn tốt, nó thì cái lần 6 tháng thứ 3 là BV giữ lại luôn và phải thay gan (tình cờ có gan phù hợp). Ông BS phụ trách thay gan cho nó đó nói là đã uống thuốc là phải uống cả đời(?!)
Mình sợ quá tự bỏ tiền đi test trước hạn, vẫn unable to detect. Mang tới cho ông BS đó xem, ổng vẫn khuyên nên uống thuốc, nhưng phân vân quá. Thứ nhất là đang yên lành tự nhiên phải uống thuốc mỗi ngày, thứ 2, thuốc này mỗi tháng gần cả ngàn, mình phải trả 50%.
Hóng các bác sỹ và các bác đã và đang có bệnh chia sẻ.

Hạng D
2/3/11
2.435
29.001
113
Tenofovir 300mg, ngày 1v, giá 6500₫, uống cả đời, thử không uống 1 lần, nồng độ lên 35tr virus/đv máu.

Hạng F
11/1/10
6.130
59.597
113
Tenofovir 300mg, ngày 1v, giá 6500₫, uống cả đời, thử không uống 1 lần, nồng độ lên 35tr virus/đv máu.
Có được phép nhậu ve nào ko bác? Cách đây 3 năm em uống Viread ngày 1v, 1 hủ 30v là 850 chum nếu ko có BHYT. Bây giờ thì vẫn kiểm tra định kỳ 6 tháng nhưng đếm ko có virs nữa.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113
Câu hỏi...
HBV-DNA = 0, nhưng chưa có kháng thể, ko có nghĩa cơ thể sạch HBV, khả năng trồi dậy và bùng phát sẽ ko kịp trở tay nếu ko uống thuốc khống chế.
Enticavir...khá ổn, nhưng sẽ có một ngày lờn thuốc khi ấy sẽ là Tenofovir...nhưng Creatinne sẽ tăng nhanh.
Hiện nay có loại rất tốt, tác dụng phụ rất thấp và ko có trong danh mục Bh yt. Hepbest...khá đắt.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: minhduy
Hạng D
13/1/12
2.667
89.865
113
Mình có 1 thằng em XH ở Mỹ bị SVB đã nhiều năm (giống mình), BS cho uống thuốc 3 năm sau đó cho ngưng và đếm HPV-DNA định kỳ 6 tháng đều tốt (giống). Tuy nhiên, khác 1 chút là mình đã ngưng thuốc 3 năm vẫn tốt, nó thì cái lần 6 tháng thứ 3 là BV giữ lại luôn và phải thay gan (tình cờ có gan phù hợp). Ông BS phụ trách thay gan cho nó đó nói là đã uống thuốc là phải uống cả đời(?!)
Mình sợ quá tự bỏ tiền đi test trước hạn, vẫn unable to detect. Mang tới cho ông BS đó xem, ổng vẫn khuyên nên uống thuốc, nhưng phân vân quá. Thứ nhất là đang yên lành tự nhiên phải uống thuốc mỗi ngày, thứ 2, thuốc này mỗi tháng gần cả ngàn, mình phải trả 50%.
Hóng các bác sỹ và các bác đã và đang có bệnh chia sẻ.
BS có kêu anh ngưng thuốc không vì chỉ cần không uống thuốc 1 tuần là virus nhảy lên ngay ... em uống 10 năm nay rồi kg dám bỏ ngày nào ... vì có một trường hợp bỏ một tháng , phải ghép gang

Hạng D
13/1/12
2.667
89.865
113
Câu hỏi...
HBV-DNA = 0, nhưng chưa có kháng thể, ko có nghĩ cơ thể sạch HBV, khả năng trồi dậy và bùng phát sẽ ko kịp trở tay nếu ko uống thuốc khống chế.
Enticavir...khá ổn, nhưng sẽ có một ngày lờn thuốc khi ấy sẽ là Tenofovir...nhưng Cratinne sẽ tăng nhanh.
Hiện nay có loại rất tốt, tác dụng phụ rất thấp và ko có trong danh mục Bh yt. Hepbest...khá đắt.
Viêm gan B

cũng không đắt lắm anh 1.2 trieu cho 30 viên

Attachments

Hạng F
11/1/10
6.130
59.597
113
BS có kêu anh ngưng thuốc không vì chỉ cần không uống thuốc 1 tuần là virus nhảy lên ngay ... em uống 10 năm nay rồi kg dám bỏ ngày nào ... vì có một trường hợp bỏ một tháng , phải ghép gang
BS cho ngưng. Lúc mới ngưng thì kiểm tra hàng tháng, rồi 3 tháng, rồi mỗi 6 tháng. BS nói khi nào thấy cần thì sẽ uống lại. Đến nay đã hơn 3 năm.

Hạng D
13/1/12
2.667
89.865
113
BS cho ngưng. Lúc mới ngưng thì kiểm tra hàng tháng, rồi 3 tháng, rồi mỗi 6 tháng. BS nói khi nào thấy cần thì sẽ uống lại. Đến nay đã hơn 3 năm.
Vậy anh nên kiểm tra thường xuyên đi ... chứ ở Việt Nam! thì BS dặng tuyệt đối không được ngưng nếu chưa có kháng thể ... cực kì nguy hiểm , chủ cần nó bùng phát là trở tay không kịp

Hạng F
11/1/10
6.130
59.597
113
Vậy anh nên kiểm tra thường xuyên đi ... chứ ở Việt Nam! thì BS dặng tuyệt đối không được ngưng nếu chưa có kháng thể ... cực kì nguy hiểm , chủ cần nó bùng phát là trở tay không kịp
Vậy là nói giống ong BS chuyên thay gan rồi. Hoang mang cực.:)

Hạng D
13/1/12
2.667
89.865
113
Vậy là nói giống ong BS chuyên thay gan rồi. Hoang mang cực.:)
Uống ngày viên chả sao đâu anh , BS trị em bảo là gặp rất nhiều trường hợp ngưng rồi ... đa số rất tệ , mà sao bên anh thuốc gì mà mắc dữ vậy ? viêm gang B chỉ có mấy loại thôi