Hạng B1
29/7/17
97
94
28
34
Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức
[Viết về xế yêu] Honda City: Tất cả là Định Mệnh
Nhờ có Event này mà em có thể tâm sự với các bác câu chuyện của mình, cám ơn Diễn Đàn otosaigon.com. "Em thề với các bác, các bạn, các anh chị em đúng giờ này cách đây 4 năm, em còn không nghĩ đến việc leo lên 1 chiếc ô tô để ngồi chứ chứ không nói là mua xe...Vốn theo chủ nghĩa duy vật, bài xích mê tín dị đoan, em không bao giờ tin vào những cụm từ như "Định Mệnh" hay "Số Phận" cho đến ngày quen vợ cả và...cưới vợ hai."[pagebreak][/pagebreak]
***đây cũng là 1 phần gọi là "phận tài xế" nè các bác
---Phần 1--- Chàng trai ghét xe hơi đến cực độ
Nghe 2 phụ mẫu ở nhà kể rằng trước khi có đứa con đầu lòng đẹp trai rạng ngời (là chủ thớt này) sinh ra thì gia đình vẫn còn giựt áo vá vai. Cho đến khi bắt đầu có bầu, mang thai chủ thớt, phụ mẫu bắt đầu ăn nên làm ra do Việt Nam lúc đó chính thức mở cửa để giao thương, dù vậy thoát khỏi kiếp ăn thiếu mặc rách sang ăn no mặc ấm và ăn ngon mặc đẹp là một quá trình đầy phấn đấu của đấng phụ mẫu.​
Hay 1 điều là cho dù gia cảnh nhà cửa khá khẩm lên, thì em vẫn được giáo dục là "nhà mình còn nghèo, con ráng học giỏi, ở nhà ngoan để ba mẹ ra ngoài kiếm sống". Đùng phát, năm 12 tuổi, bác phụ nhà mình họp gia đình và hỏi 1 câu để lấy ý kiến rằng "gia đình mình sẽ mua xe hơi, ai thích xe gì đề xuất và nói lý do?" một cách cực kỳ hào hứng. Vâng, đương nhiên người hào hứng nhất là 2 bác phụ mẫu. Em thì chỉ nhớ duy nhất 1 điều thời điểm đó, tên chiếc xe giống giống như cuốn Atlas bà cô Địa bắt mua, chiếc Toyota Corolla Altis đời 2003 mới cáu.​
Còn em thì thuộc dạng say xe có bằng cấp chứng chỉ được thẩm định theo TCVN của Quartest 3, đến nỗi chỉ cần 1 chiếc xe buýt chạy ngang, mà vô ý hít một hơi khói ngay đít ẻm là y như rằng ói mật xanh mật vàng. Khổ, tướng tá cao ráo tới 1m6, nặng 50kg (năm 13 tuổi) mà còn thua mấy đứa nghiện lâu năm. Do vậy, việc ba hay má mua xe, xe gì, ra sao em cũng méo quan tâm, chỉ quan tâm là đừng bao giờ nhét em lên cái xe đó ngồi là được - Xe máy muôn năm.​
Chạy được 6 năm thì phụ mẫu bán xe do cần tiền làm nhà, trong suốt thời gian đó, em vẫn say xe và vẫn luôn tìm cách thoái thác lên xe ngồi, mà toàn đi với cô chú bác anh chị để được ngồi...xe máy.​
năm 2016, em bắt đầu vào làm cho một công ty nước ngoài với chức danh "chuyên viên đi khách" nên đi đâu đều phải có tài xế chở và đi liền tù tì tuần vài ngày. Chu choa mẹ ơi, lúc đầu còn được lên ngồi chiếc Cruze 2013, đến khi cần mà không có xe, phải lên chiếc D-Max 2014 máy dầu. kiểu như tra tấn mà không cần dụng cụ vậy, có điều riết rồi cũng quen, và hết bệnh say xe từ đó (thiệt là không biết nên cám ơn hay chém cái cty nữa).​
---Phần 2--- Định Mệnh
ý tưởng mua xe cũng không hề xuất hiện, cho đến khi một vài sự kiện "định mệnh" xảy ra:​
- Có một lần em đi công tác về bình phước, trên đường về mưa to trắng trời và rất đột ngột, nhiều xe máy không tấp vô kịp, gió thổi mạnh té xe, ướt chèm nhẹp...trong đó có 1 cặp vợ chồng đang bế 1 đứa con còn ẳm ngữa xoay xở không kịp nên cũng ướt từ trên xuống dưới, ướt cả đứa con, mà khổ nỗi khúc đó là đoạn Cao Tốc Mỹ Phước Tân Vạn làm gì có nhà mà trú, tự nhiên nhìn cảnh đó, em thấy tội mà tự nhiên lại sụt sùi khóc các bác ạ, giờ nghĩ lại mà vẫn còn rưng rưng vì em hay có thói quen đặt mình vào tình cảnh người khác mà ra quyết định, nghĩ nếu 2 vợ chồng mình có con mà cũng như vậy không biết lúc đó thế nào. Sau hôm đó, em quyết định sau này vợ đẻ, con cái sẽ đi taxi khi bước ra khỏi cửa.​
- Vài ngày sau, trong 1 lúc 2 mẹ con ngồi tâm sự, mẹ em bảo "Minh, con có biết mẹ đang mong muốn điều gì không? mẹ cứ ước ao một ngày nào đó, nhà mình sẽ mua lại 1 chiếc xe hơi và cả nhà sẽ được cùng nhau đi đây đi đó như ngày trước, nhưng mà giờ ba mẹ không làm ra tiền, ba thì không chịu lái, con thì còn trẻ, nên để dành tiền làm ăn..." bỗng nhiên câu chuyện kết thúc ngang ở đó. Lúc đó em nhìn mẹ mà thấy nét mặt có thoáng buồn, hoài niệm về những hạnh phúc khi cả nhà 4 người đi chung (em còn 1 đứa em nhỏ hơn 6 tuổi). Chiều hôm đó, mình đi đăng ký học B2 với suy nghĩ là sẽ thuê xe tự lái nếu đi chơi dài ngày.​
- Sự kiện quan trọng nhất, là vài tháng sau, trong lúc em đang ở nhà ba mẹ ở Bình Dương để chờ khách đến giao dịch buôn bán nhỏ, thì nhờ đứa em ruột chở vợ mình về nhà (Thủ Đức). Không ngờ là khi mới ra đến DT743, đứa em bị tại nạn giao thông và cả 2 (đứa em và vợ) đều trầy xước khắp người. Nhìn cả 2 mà em muốn trào nước mắt các bác ạ, không biết nên giận hay nên buồn chỉ trách mình "nếu như" có quyết định mua xe sớm hơn.​
- Sự kiện cuối cùng là tháng 9/2017, vợ thì thầm bảo "anh ơi 2 vạch !!!" em còn đùa chứ "em nói sao thế, điện thoại anh wifi 3 vạch căng sóng đây mà" cho đến khi nhận ra vợ không hề có khiếu hài hước kiểu đó, em vui lắm các bác ạ, sau đó vài tháng, 2 vợ chồng em về Bình Dương ở chung với ông bà do khí hậu ở dưới mát mẻ, nhà rộng rãi hơn, quan trọng với em là chỗ đậu xe thả cửa trong nhà, không mất phí. Dự kiến mùa mưa đến là quỹ xe hơi của em chắc cũng vừa đủ.​
Nói là làm, lúc đó bắt đầu em lùng sục các thông tin về các loại xe, mới có, cũ có, Hàn có, Nhật có. Mặt khác, em đi gom lại tất cả các nguồn đầu tư, đầu cơ về để dễ bề tính toán và cân đối mua xe. Ngân sách ban đầu chỉ có 300tr, sau đó tới tháng 2 em được thưởng thêm gần trăm, lúc đó em chỉ quanh đi quẩn lại các xe dòng A, vì các xe cũ quá 5 năm em lại không dám rớ vì biết mình không có kinh nghiệm, đến khi đứa em phán "anh hai có 400tr thì làm con Honda City cũ chạy cho sướng, vay thêm xíu là được rồi" - trời ơi, tin được không, nuôi ku nó ăn học 22 năm, lần đầu tiên nó cho một cái lời khuyên không thể đúng đắn hơn được nữa, đúng là nuôi quân 3 năm, dùng 1 giờ. Sau đó vợ thấy cũng thương, trích tiền quỹ đầu tư của 2 vợ chồng thêm 100 nữa để tài trợ, hí hí - đúng là ở hiền gặp lành.​
---Phần cuối--- Trải Nghiệm
Vậy nên sau khi đậu thủ khoa khóa K33 bằng lái đầu tháng 3, em đã chính thức rước nàng về dinh vào giữa tháng 3/2018 một em Honda City (form 2016) - cảm giác lái cái xe của mình nó sướng vê lù các bác ạ, mặc dù sợ CA bỏ mẹ (lúc đó chưa cầm dc cái bằng).​
Người bán rao giá 510tr, mới đi được 28k, lên đến nơi thì thấy đã chạy tới 31k và biển số tỉnh (biển 60) và hết BHVC, 2 vợ chồng kẻ tung, người hứng trả giá, giờ nhắc lại còn đau cả ruột, đại khái là chốt giá 488tr rút hồ sơ cho mình. đến khi ra lại biển Sài Gòn, mua bảo hiểm các kiểu thì giá em nó quay lại đâu đó cũng khoảng 510tr.​
***Giới thiệu với các bác, cô vợ 2 da nâu Châu Đốc của em
Lúc có ý định mua xe, ba cứ dọa từ ngày này sang ngày khác kiểu chạy trung tâm kẹt lắm, không có chỗ đậu xe, va quẹt, chuyện cổ tích bánh mì và chú chó vàng...nên sang tháng 4, 2 bác phụ mẫu sang mỹ thăm người thân, mình liền đăng ký VATO để chạy dịch vụ buổi tối, nhằm việc lái cho quen xe, tìm chỗ đậu xe ở trung tâm, và thử khả năng kiên nhẫn cũng như luyện tay lái mềm như lụa...​
***F1 của em cũng thích được ngồi xe lắm các bác ạ
Lạ cái các bạc ạ, càng lái, em càng thích, càng ôm vô lăng, em càng nghiện. Hôm nào mà mệt mỏi, lên xe ôm vô lăng 1 phát là tỉnh ngay, đường đông thì em phóng, đường kẹt thì em mở nhạc, em xem không gian trong xe cứ như phòng của mình, cảm giác thích lắm các bác ạ. Sau 2 tháng lái dịch vụ, em nghỉ lái và tự tin là đã đủ hiểu cái trung tâm SG này thế nào và một phần là 2 ông bà cũng đã về lại VN. Gia đình chỉ cần nói muốn đi đâu, em sẽ tìm được trong bán kính 500m chỗ đậu xe gần nhất. Đặc biệt là trong thời gian chạy taxi, em đã thiết lập được 2 chế độ lái xe là "chở khách mode - chạy êm đềm, nhẹ nhàng, lịch sự, không thốc ga" và "đón khách mode - xào chẻ, bung lụa, luồn lách y như mấy ông taxi lâu năm".​
***Dù ai nói ngả nói nghiêng, em vẫn thấy vợ 2 của em đẹp nhất, đặc biệt là khi tắm
Trung bình 6 tháng đầu tiên lấy xe, tháng nào cũng bị CA phạt 1 lần với các lỗi do thói quen từ thời xe máy, từ quá tốc độ, vượt đèn đỏ(vàng), chạy sai làn, đi vào giờ cấm đến quên bật đèn cos, đi ngược chiều với trải nghiệm lúc thì biên bản, lúc thì quăng bánh mì cứu thân.​
***Tấm này chụp lúc Tết, cả nhà đang đi dạo mua bông, em thì lại không thích bông hoa, thích không khí Tết Xuân thôi
Còn về bảo hiểm, cười thôi rồi luôn, mới lấy xe về mua bảo hiểm ngày đầu tiên, de xe vào nhà mất 30 phút, nhà thủ đức em hẻm 4 mét, cổng 3 mét rưỡi, gãy luôn cái gương hậu bên phụ. tháng sau chở khách lúc mưa lớn, không nghe tiếng cảm biến nó kêu nên lúc de vào nhanh quá đít đụng cái bậc tam cấp, lủng 1 lổ rõ to. Hoặc lâu lâu thử biểu diễn đậu xe sát lề xước bà cái mâm...và sau những lần chơi ngu như thế, bảo hiểm cắn răng xử lý hậu quả, nghĩ lại mà thấy thương ghê.​
***Đây, de vào nhà là phải sát cạnh thế này thì bên kia mới đủ chỗ dắt xe máy
Xăng cộ thì trong thành phố em chạy tầm 8 lít, kẹt xe thì lên 9 lít, còn kẹt xe, trời mưa, đường ướt, chở full tải thì lên tới 10l/100km. còn đường bình dương thì em chạy khoảng 6.5l thôi. có lần kỷ lục 4.7l lúc đi Vũng Tàu.​
Cho tới ngày hôm nay, facebook mới nhắc vừa tròn 1 năm ngày cưới vợ 2 thì vợ 2 của em cũng chạy được tới ngưỡng 53,000km.​
Chi phí xăng em nghĩ khoảng 1,500vnd/km​
Bảo dưỡng thì lúc em vào hãng, lúc em vào gara quen gần nhà (cũng là chỗ hay làm BH), 5k thay nhớt, 10k thì thay thêm lọc, dao động trong khoảng 600k đến 1,000k mỗi lần. em để xe tại nhà chứ không đem gửi nên không tốn đồng nào hết, tháng lương vừa về, chuyển 1 cục cho bà cả, rút ra 2tr để trong xe để đổ xăng, bảo dưỡng (vì có tháng chạy có hết 1tr, có tháng 1tr5 tiền xăng), cuối năm mà có dư thì lại mua BHVC và đăng kiểm, mặc định 1 tháng dành cho em nó 2tr, lời ăn lỗ chịu, hì hì.​
Em cũng hay cầm lái con Isuzu D-Max của công ty, hay đối tác hay nhờ em lái chiếc Civic 2012 của họ, bạn bè thì cũng hay rủ đi chơi trên chiếc Ford Ranger, Mitsubishi Triton và Mercedes-Benz E-Class (đời 2001)...chạy xe người ta xong mới nhớ cái xe của mình. Giờ mà bảo em 2 ngày mà không được vần vợ 2, là em cảm thấy bức bối không chịu được (nhất là mấy hôm làm bảo hiểm). Em vẫn cảm thấy xem em lái là sướng nhất, ai nói ồn thì em mở volume lên múc 11-12, ai nói nóng thì thì em kéo cửa sổ, mở gió nấc 3.​
Việc câu hỏi nếu cho chọn lại, hiển nhiên em vẫn sẽ chọn lại cục cưng của em, và em cũng hy vọng là lúc bấm số, vẫn ra lại biển số cũ :D
Chốt : cách đây 2 tháng, ba em hỏi lại lần cuối "tới giờ ông còn thích làm tài xế không?" em trả lời không do dự: "con sẽ ráng kiếm tiền, sau đó con đầu tư một số món như ck, bds, trái phiếu... để nó tạo ra thu nhập thụ động đủ lớn để lo cho gia đình, rồi con sẽ quay lại làm tài xế công nghệ để thỏa lòng đam mê lái xe bố ạ"​
***Bonus tấm cuối : đây là 4 anh chị em, dâu và vợ (đố các bác, ai là vợ em đấy)

Attachments

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Vuchau132
Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Nhờ có Event này mà em có thể tâm sự với các bác câu chuyện của mình, cám ơn Diễn Đàn !

"Em thề với các bác, các bạn, các anh chị em đúng giờ này cách đây 4 năm, em còn không nghĩ đến việc leo lên 1 chiếc ô tô để ngồi chứ chứ không nói là mua xe...Vốn theo chủ nghĩa duy vật, bài xích mê tín dị đoan, em không bao giờ tin vào những cụm từ như "Định Mệnh" hay "Số Phận" cho đến ngày quen vợ cả và...cưới vợ hai."

***đây cũng là 1 phần gọi là "phận tài xế" nè các bác
View attachment 1872934
---Phần 1--- Chàng trai ghét xe hơi đến cực độ

Nghe 2 phụ mẫu ở nhà kể rằng trước khi có đứa con đầu lòng đẹp trai rạng ngời (là chủ thớt này) sinh ra thì gia đình vẫn còn giựt áo vá vai. Cho đến khi bắt đầu có bầu, mang thai chủ thớt, phụ mẫu bắt đầu ăn nên làm ra do Việt Nam lúc đó chính thức mở cửa để giao thương, dù vậy thoát khỏi kiếp ăn thiếu mặc rách sang ăn no mặc ấm và ăn ngon mặc đẹp là một quá trình đầy phấn đấu của đấng phụ mẫu.

Hay 1 điều là cho dù gia cảnh nhà cửa khá khẩm lên, thì em vẫn được giáo dục là "nhà mình còn nghèo, con ráng học giỏi, ở nhà ngoan để ba mẹ ra ngoài kiếm sống". Đùng phát, năm 12 tuổi, bác phụ nhà mình họp gia đình và hỏi 1 câu để lấy ý kiến rằng "gia đình mình sẽ mua xe hơi, ai thích xe gì đề xuất và nói lý do?" một cách cực kỳ hào hứng. Vâng, đương nhiên người hào hứng nhất là 2 bác phụ mẫu. Em thì chỉ nhớ duy nhất 1 điều thời điểm đó, tên chiếc xe giống giống như cuốn Atlas bà cô Địa bắt mua, chiếc Toyota Corolla Altis đời 2003 mới cáu.

Còn em thì thuộc dạng say xe có bằng cấp chứng chỉ được thẩm định theo TCVN của Quartest 3, đến nỗi chỉ cần 1 chiếc xe buýt chạy ngang, mà vô ý hít một hơi khói ngay đít ẻm là y như rằng ói mật xanh mật vàng. Khổ, tướng tá cao ráo tới 1m6, nặng 50kg (năm 13 tuổi) mà còn thua mấy đứa nghiện lâu năm. Do vậy, việc ba hay má mua xe, xe gì, ra sao em cũng méo quan tâm, chỉ quan tâm là đừng bao giờ nhét em lên cái xe đó ngồi là được - Xe máy muôn năm.

Chạy được 6 năm thì phụ mẫu bán xe do cần tiền làm nhà, trong suốt thời gian đó, em vẫn say xe và vẫn luôn tìm cách thoái thác lên xe ngồi, mà toàn đi với cô chú bác anh chị để được ngồi...xe máy.

năm 2016, em bắt đầu vào làm cho một công ty nước ngoài với chức danh "chuyên viên đi khách" nên đi đâu đều phải có tài xế chở và đi liền tù tì tuần vài ngày. Chu choa mẹ ơi, lúc đầu còn được lên ngồi chiếc Cruze 2013, đến khi cần mà không có xe, phải lên chiếc D-Max 2014 máy dầu. kiểu như tra tấn mà không cần dụng cụ vậy, có điều riết rồi cũng quen, và hết bệnh say xe từ đó (thiệt là không biết nên cám ơn hay chém cái cty nữa).

---Phần 2--- Định Mệnh
ý tưởng mua xe cũng không hề xuất hiện, cho đến khi một vài sự kiện "định mệnh" xảy ra:

- Có một lần em đi công tác về bình phước, trên đường về mưa to trắng trời và rất đột ngột, nhiều xe máy không tấp vô kịp, gió thổi mạnh té xe, ướt chèm nhẹp...trong đó có 1 cặp vợ chồng đang bế 1 đứa con còn ẳm ngữa xoay xở không kịp nên cũng ướt từ trên xuống dưới, ướt cả đứa con, mà khổ nỗi khúc đó là đoạn Cao Tốc Mỹ Phước Tân Vạn làm gì có nhà mà trú, tự nhiên nhìn cảnh đó, em thấy tội mà tự nhiên lại sụt sùi khóc các bác ạ, giờ nghĩ lại mà vẫn còn rưng rưng vì em hay có thói quen đặt mình vào tình cảnh người khác mà ra quyết định, nghĩ nếu 2 vợ chồng mình có con mà cũng như vậy không biết lúc đó thế nào. Sau hôm đó, em quyết định sau này vợ đẻ, con cái sẽ đi taxi khi bước ra khỏi cửa.

- Vài ngày sau, trong 1 lúc 2 mẹ con ngồi tâm sự, mẹ em bảo "Minh, con có biết mẹ đang mong muốn điều gì không? mẹ cứ ước ao một ngày nào đó, nhà mình sẽ mua lại 1 chiếc xe hơi và cả nhà sẽ được cùng nhau đi đây đi đó như ngày trước, nhưng mà giờ ba mẹ không làm ra tiền, ba thì không chịu lái, con thì còn trẻ, nên để dành tiền làm ăn..." bỗng nhiên câu chuyện kết thúc ngang ở đó. Lúc đó em nhìn mẹ mà thấy nét mặt có thoáng buồn, hoài niệm về những hạnh phúc khi cả nhà 4 người đi chung (em còn 1 đứa em nhỏ hơn 6 tuổi). Chiều hôm đó, mình đi đăng ký học B2 với suy nghĩ là sẽ thuê xe tự lái nếu đi chơi dài ngày.

- Sự kiện quan trọng nhất, là vài tháng sau, trong lúc em đang ở nhà ba mẹ ở Bình Dương để chờ khách đến giao dịch buôn bán nhỏ, thì nhờ đứa em ruột chở vợ mình về nhà (Thủ Đức). Không ngờ là khi mới ra đến DT743, đứa em bị tại nạn giao thông và cả 2 (đứa em và vợ) đều trầy xước khắp người. Nhìn cả 2 mà em muốn trào nước mắt các bác ạ, không biết nên giận hay nên buồn chỉ trách mình "nếu như" có quyết định mua xe sớm hơn.

- Sự kiện cuối cùng là tháng 9/2017, vợ thì thầm bảo "anh ơi 2 vạch !!!" em còn đùa chứ "em nói sao thế, điện thoại anh wifi 3 vạch căng sóng đây mà" cho đến khi nhận ra vợ không hề có khiếu hài hước kiểu đó, em vui lắm các bác ạ, sau đó vài tháng, 2 vợ chồng em về Bình Dương ở chung với ông bà do khí hậu ở dưới mát mẻ, nhà rộng rãi hơn, quan trọng với em là chỗ đậu xe thả cửa trong nhà, không mất phí. Dự kiến mùa mưa đến là quỹ xe hơi của em chắc cũng vừa đủ.

Nói là làm, lúc đó bắt đầu em lùng sục các thông tin về các loại xe, mới có, cũ có, Hàn có, Nhật có. Mặt khác, em đi gom lại tất cả các nguồn đầu tư, đầu cơ về để dễ bề tính toán và cân đối mua xe. Ngân sách ban đầu chỉ có 300tr, sau đó tới tháng 2 em được thưởng thêm gần trăm, lúc đó em chỉ quanh đi quẩn lại các xe dòng A, vì các xe cũ quá 5 năm em lại không dám rớ vì biết mình không có kinh nghiệm, đến khi đứa em phán "anh hai có 400tr thì làm con Honda City cũ chạy cho sướng, vay thêm xíu là được rồi" - trời ơi, tin được không, nuôi ku nó ăn học 22 năm, lần đầu tiên nó cho một cái lời khuyên không thể đúng đắn hơn được nữa, đúng là nuôi quân 3 năm, dùng 1 giờ. Sau đó vợ thấy cũng thương, trích tiền quỹ đầu tư của 2 vợ chồng thêm 100 nữa để tài trợ, hí hí - đúng là ở hiền gặp lành.

---Phần cuối--- Trải Nghiệm
Vậy nên sau khi đậu thủ khoa khóa K33 bằng lái đầu tháng 3, em đã chính thức rước nàng về dinh vào giữa tháng 3/2018 một em Honda City (form 2016) - cảm giác lái cái xe của mình nó sướng vê lù các bác ạ, mặc dù sợ CA bỏ mẹ (lúc đó chưa cầm dc cái bằng).

Người bán rao giá 510tr, mới đi được 28k, lên đến nơi thì thấy đã chạy tới 31k và biển số tỉnh (biển 60) và hết BHVC, 2 vợ chồng kẻ tung, người hứng trả giá, giờ nhắc lại còn đau cả ruột, đại khái là chốt giá 488tr rút hồ sơ cho mình. đến khi ra lại biển Sài Gòn, mua bảo hiểm các kiểu thì giá em nó quay lại đâu đó cũng khoảng 510tr.

***Giới thiệu với các bác, cô vợ 2 da nâu Châu Đốc của em
View attachment 1872933 View attachment 1872932

Lúc có ý định mua xe, ba cứ dọa từ ngày này sang ngày khác kiểu chạy trung tâm kẹt lắm, không có chỗ đậu xe, va quẹt, chuyện cổ tích bánh mì và chú chó vàng...nên sang tháng 4, 2 bác phụ mẫu sang mỹ thăm người thân, mình liền đăng ký VATO để chạy dịch vụ buổi tối, nhằm việc lái cho quen xe, tìm chỗ đậu xe ở trung tâm, và thử khả năng kiên nhẫn cũng như luyện tay lái mềm như lụa...

***F1 của em cũng thích được ngồi xe lắm các bác ạ
View attachment 1872937

Lạ cái các bạc ạ, càng lái, em càng thích, càng ôm vô lăng, em càng nghiện. Hôm nào mà mệt mỏi, lên xe ôm vô lăng 1 phát là tỉnh ngay, đường đông thì em phóng, đường kẹt thì em mở nhạc, em xem không gian trong xe cứ như phòng của mình, cảm giác thích lắm các bác ạ. Sau 2 tháng lái dịch vụ, em nghỉ lái và tự tin là đã đủ hiểu cái trung tâm SG này thế nào và một phần là 2 ông bà cũng đã về lại VN. Gia đình chỉ cần nói muốn đi đâu, em sẽ tìm được trong bán kính 500m chỗ đậu xe gần nhất. Đặc biệt là trong thời gian chạy taxi, em đã thiết lập được 2 chế độ lái xe là "chở khách mode - chạy êm đềm, nhẹ nhàng, lịch sự, không thốc ga" và "đón khách mode - xào chẻ, bung lụa, luồn lách y như mấy ông taxi lâu năm".

***Dù ai nói ngả nói nghiêng, em vẫn thấy vợ 2 của em đẹp nhất, đặc biệt là khi tắm
View attachment 1872938

Trung bình 6 tháng đầu tiên lấy xe, tháng nào cũng bị CA phạt 1 lần với các lỗi do thói quen từ thời xe máy, từ quá tốc độ, vượt đèn đỏ(vàng), chạy sai làn, đi vào giờ cấm đến quên bật đèn cos, đi ngược chiều với trải nghiệm lúc thì biên bản, lúc thì quăng bánh mì cứu thân.

***Tấm này chụp lúc Tết, cả nhà đang đi dạo mua bông, em thì lại không thích bông hoa, thích không khí Tết Xuân thôi
View attachment 1872939

Còn về bảo hiểm, cười thôi rồi luôn, mới lấy xe về mua bảo hiểm ngày đầu tiên, de xe vào nhà mất 30 phút, nhà thủ đức em hẻm 4 mét, cổng 3 mét rưỡi, gãy luôn cái gương hậu bên phụ. tháng sau chở khách lúc mưa lớn, không nghe tiếng cảm biến nó kêu nên lúc de vào nhanh quá đít đụng cái bậc tam cấp, lủng 1 lổ rõ to. Hoặc lâu lâu thử biểu diễn đậu xe sát lề xước bà cái mâm...và sau những lần chơi ngu như thế, bảo hiểm cắn răng xử lý hậu quả, nghĩ lại mà thấy thương ghê.

***Đây, de vào nhà là phải sát cạnh thế này thì bên kia mới đủ chỗ dắt xe máy
View attachment 1872935

Xăng cộ thì trong thành phố em chạy tầm 8 lít, kẹt xe thì lên 9 lít, còn kẹt xe, trời mưa, đường ướt, chở full tải thì lên tới 10l/100km. còn đường bình dương thì em chạy khoảng 6.5l thôi. có lần kỷ lục 4.7l lúc đi Vũng Tàu.

Cho tới ngày hôm nay, facebook mới nhắc vừa tròn 1 năm ngày cưới vợ 2 thì vợ 2 của em cũng chạy được tới ngưỡng 53,000km.
Chi phí xăng em nghĩ khoảng 1,500vnd/km
Bảo dưỡng thì lúc em vào hãng, lúc em vào gara quen gần nhà (cũng là chỗ hay làm BH), 5k thay nhớt, 10k thì thay thêm lọc, dao động trong khoảng 600k đến 1,000k mỗi lần. em để xe tại nhà chứ không đem gửi nên không tốn đồng nào hết, tháng lương vừa về, chuyển 1 cục cho bà cả, rút ra 2tr để trong xe để đổ xăng, bảo dưỡng (vì có tháng chạy có hết 1tr, có tháng 1tr5 tiền xăng), cuối năm mà có dư thì lại mua BHVC và đăng kiểm, mặc định 1 tháng dành cho em nó 2tr, lời ăn lỗ chịu, hì hì.

Em cũng hay cầm lái con D-Max của công ty, hay đối tác hay nhờ em lái chiếc Civic 2012 của họ, bạn bè thì cũng hay rủ đi chơi trên chiếc Ranger, Triton và Mec E (đời 2001)...chạy xe người ta xong mới nhớ cái xe của mình. Giờ mà bảo em 2 ngày mà không được vần vợ 2, là em cảm thấy bức bối không chịu được (nhất là mấy hôm làm bảo hiểm). Em vẫn cảm thấy xem em lái là sướng nhất, ai nói ồn thì em mở volume lên múc 11-12, ai nói nóng thì thì em kéo cửa sổ, mở gió nấc 3.

Việc câu hỏi nếu cho chọn lại, hiển nhiên em vẫn sẽ chọn lại cục cưng của em, và em cũng hy vọng là lúc bấm số, vẫn ra lại biển số cũ :D

Chốt : cách đây 2 tháng, ba em hỏi lại lần cuối "tới giờ ông còn thích làm tài xế không?" em trả lời không do dự: "con sẽ ráng kiếm tiền, sau đó con đầu tư một số món như ck, bds, trái phiếu... để nó tạo ra thu nhập thụ động đủ lớn để lo cho gia đình, rồi con sẽ quay lại làm tài xế công nghệ để thỏa lòng đam mê lái xe bố ạ"

***Bonus tấm cuối : đây là 4 anh chị em, dâu và vợ (đố các bác, ai là vợ em đấy)
View attachment 1872936
Áo hồng 3 lỗ vợ bác hỉ, ngon đấy :p

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Hay quá bác chủ, cuối 2016 đầu 2017 e mua con cuối City 2013 ra biển SG đã 510tr rồi
CÔng nhận giá xe ngày càng rẻ là sự thật

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Hay quá bác chủ, cuối 2016 đầu 2017 e mua con cuối City 2013 ra biển SG đã 510tr rồi
CÔng nhận giá xe ngày càng rẻ là sự thật
Rẻ đâu mà rẻ, tuỳ duyên thôi nếu đã mua xe cũ :D Như City 2016 giờ mà còn cứng cũng loanh quoanh 490-500 (lúc đập thùng là 650-670), giờ xe mới lăn bánh bán cũng giá đó chứ đâu thay đổi gì đâu bác (tính ra nếu so với thuế được hưởng là nó giá còn cao hơn so với ban đầu).
Tại xe bác form cũ nó ra 2 đời form mới nên tưởng thế, chứ xe bác giờ dễ gì bán dưới 400. Nếu lấy con Civic so sánh thử xe 2006-2007 giờ toàn tầm 300-350 (giá xe lăn bánh thời điểm đó quy ra VND tầm 600), giờ Civic mới lăn bánh toàn 850-1 tỷ nên mấy cái thằng xe cũ mới giữ giá vl ra, chứ giá xe mà càng ngày càng rẻ thì chỉ cần 100tr thay vì mua SH đầy người có thể chạy Civic gen 8 hoặc City 2010-2011 rồi :D Tiền mất giá dẫn đến giá xe toàn nhập linh kiện (hoặc nhập nguyên chiếc) tăng lên thì k thể nào có vụ xe giá rẻ, k lẽ nhà nước đem thuế ra bù lỗ cho dân.

Chỉnh sửa cuối: