Hạng D
24/2/20
4.477
7.395
113
37
Bác lấy ví dụ khác đi để thắng trong cuộc tranh luận này

Em ngu tiếng anh lắm dù em học gần 20 năm tiếng anh, nhưng theo em biết thì BMW bán động cơ nhưng ko bán hộp số và cả phầm mềm điều khiển nữa nên Vin phải mua hộp số của ZF. Còn cụ nào bảo Lux A chạy ngon như X5 thì em xin phép cười nhẹ phát.

Hạng C
21/12/19
526
1.459
93
40
Cái này thì bác có lẽ hơi ngộ nhận rồi, chẳng thằng ngu nào đi bán những cái tốt nhất của mình cho đối thủ cả ngay cả mấy con Lux hay Lux A là xài động cơ cũ của Bmw nhưng Bmw ko bán hộp số cho Vin vì đó là ADN là tinh hoa của Bmw. Chúng ta cứ xem và hi vọng Vin sẽ làm được gì trên đất mỹ chứ xét về quan điểm cá nhân của em thì Vin có những con xe tốt so với giá tiền ( ở vn) nhưng sau khi mua điện thoại Vin và Vin khai tử xe xăng sau 3 năm thì chắc chắn em ko dám ủng hộ Vin 1 lần nào nữa.
Bác bị cú sốc điện thoại Vin vì có tâm lý phòng thủ là điều dĩ nhiên rồi. Vụ sx điện thoại để kích cổ phiếu gì ấy thì em ko rành vì ngu vấn đề tài chính lắm.
Theo ngu kiến của em mấy cái phone, tivi, máy lọc không khí, ... gọi tắt là hàng điện máy là 1 bước đi khá khôn ngoan cho Vin nhưng mất lòng một số người tiêu dùng do khai tử sớm quá. Có lẽ Vin tính toán trước được là đối tượng dùng hàng điện máy này không tác động đáng kể tới việc quyết định mua xe của Vin nên cứ thế mà làm, em thấy cơ bản chia ra các đối tượng:
1. Đối tượng được tặng: có thì dùng ko có thì cũng ko sao --> chả ảnh hưởng mấy gì tới quyết định mua xe của Vin vì đồ cho tặng mà.
2. Đối tượng bình dân tư mua dùng như sinh viên, thu nhập chưa cao --> chả ảnh hưởng gì tới quyết định mua xe của Vin vì ít khả năng mua xe
3. Đối tượng đã có 4b hoặc có khả năng mua 4b: ko có thống kê chính thức nhưng cũng chả bao nhiêu người đâu theo như em quan sát, đi khắp nơi hiếm lắm mới thấy cái đồ điện máy của Vin --> ảnh hưởng rất rất nhỏ tới việc mua xe của Vin
Quay lại vụ bước đi khôn ngoan của Vin, cuộc chiến xe điện là cuộc chiến về công nghệ điện-điện tử-Trí tuệ nhân tạo-eco system... nên sx hàng điện máy là bước đi lấy kiến thức, tích lũy kinh nghiệm, lấy phản hồi người dùng cho cải tiến quan trọng, học được cách thức mà một eco system nó vận hành ra sao, bài học rút ra là gì, hiểu được xu thế thị trường ra sao, hiểu được thói quen người dùng .. --> tóm lại là đó là 1 quá trình tự training của Vin mà không chỉ học mà còn lấy kinh nghiệm trải nghiêm thực tế.
Theo em đối thủ mà Vin lo lắng khi làm xe điện không phải tụi hãng xe động cơ đốt trong truyền thống, mà là các công ty công nghệ Heo Quay, Sony, ... vì eco system của tụi này lâu đời và kinh nghiệm dày dặn rồi.

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Hạng B2
11/6/16
372
424
63
Em ngu tiếng anh lắm dù em học gần 20 năm tiếng anh, nhưng theo em biết thì BMW bán động cơ nhưng ko bán hộp số và cả phầm mềm điều khiển nữa nên Vin phải mua hộp số của ZF. Còn cụ nào bảo Lux A chạy ngon như X5 thì em xin phép cười nhẹ phát.
Em đâu có đứng về phe nào trong cuộc tranh luận của các bác. Em chỉ muốn nói là BMW không tự sản xuất hộp số mà bác nói nó là tinh hoa của BMW thì người ta dễ bắt bẻ bác. Còn nếu bác phản bác lại ý kiến này theo hướng "Apple nó có sản xuất cái gì đâu nhưng tinh hoa nó vẫn thể hiện ở sản phẩm Apple" thì nó lại thuộc vấn đề khác.

Hạng F
28/8/19
6.669
11.354
113
Palm Beach, Florida, US
Có vụ Lux A chạy ngon hơn X5 á :eek:!
Nếu thật vậy chắc BMW đã mua.lại Lux A thay cho dòng X5 đang bán ở Mỹ rồi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Hạng D
24/2/20
4.477
7.395
113
37
Em đâu có đứng về phe nào trong cuộc tranh luận của các bác. Em chỉ muốn nói là BMW không tự sản xuất hộp số mà bác nói nó là tinh hoa của BMW thì người ta dễ bắt bẻ bác. Còn nếu bác phản bác lại ý kiến này theo hướng "Apple nó có sản xuất cái gì đâu nhưng tinh hoa nó vẫn thể hiện ở sản phẩm Apple" thì nó lại thuộc vấn đề khác.
Apple nó sản xuất cái chíp và phầm mềm đó chính là tinh hoa còn màn hình hay củ sạc apple đi mua cho nhanh và rẻ, nó giống như BMW ko bán động cơ thế hệ mới nhất hay phần mềm điều khiển hộp số cho Vin đâu.

Hạng D
9/2/15
1.488
7.152
113
40
Mình tin chắc VF sẽ thất bại ở Mỹ. Lý do ư.... Đầy!
- Giá quá cao so với các sản phẩm tương đương. VD: Cùng tầm đó mua Tesla nếu mua xe điện.
- Nếu tính xe tương đương con VF 9 + Giá pin nữa ( pin chiếm 30-40% giá thành xe ).... Ta chơi hẳn xe sang là BMW X7 2023 mới ra mắt xong chứ tội j chơi hàng cỏ....
- Dân Mẽo rất thực dụng và Tesla vẫn là một tượng đài xe điện, tất cả hãng khác cộng lại ko bằng 1 góc Tesla!
Mặt hàng nào cũng vậy thôi anh ơi.
Một miếng bánh thì 2 tới 3 thằng chiếm 80%, còn lại là các hãng nhỏ nhỏ chia nhau. Thực dụng như tụi mẽo thì dân và chính phủ nó đâu có ngu. VN ta cứ tưởng lùa gà là dễ, chứ tôi thấy giống như gom tiền ở VN xong mang qua cho tụi Mỹ nó lùa lại.

Hạng D
9/2/15
1.488
7.152
113
40
Những thằng bán công nghệ (1 phần) hoặc linh kiện thì nó phải bán cái tinh hoa nhất của nó chứ, vì công việc của bọn nó là bán những thứ đó mà. Thằng chuyên về pin thì nó phải bán pin tốt để khách hàng còn mua, và thằng làm pin nó ko làm xe. Thằng bán robot (ABB gì đó) nó chỉ bán robot chứ nó cũng ko làm xe...chứ có ai bán cả cái xe chở ông VF đâu. Ông VF là ông sx xe nên ông ấy tổng hợp công nghệ nhiều nơi để ráp lên 1 chiếc xe hoàn chỉnh phù hợp với chiến lược và mong muốn của thị trường, rồi làm công tác bán hàng, hậu bán hàng....rất nhiều thứ phải làm chứ đâu chỉ tập trung riêng vv sx xe đâu.
Bạn nên nhớ câu này: Người mua lầm chứ người bán không bao giờ lầm.
Thằng xe Nhật Hàn Mỹ tuổi thọ của nó đã vài chục tới 100 trăm năm, nó đi mua hàng cũng bị hớ nhiều rồi mới thành có kinh nghiệm. Vin hiện chỉ có tiền thôi chứ kinh nghiệm còn thiếu và yếu lắm. Nên Vin trả 100 đồng chưa chắc hiệu quả bằng thằng Toy, Kia nó trả 80 đồng đâu.

• Like
Hạng D
24/2/20
4.477
7.395
113
37
Bác bị cú sốc điện thoại Vin vì có tâm lý phòng thủ là điều dĩ nhiên rồi. Vụ sx điện thoại để kích cổ phiếu gì ấy thì em ko rành vì ngu vấn đề tài chính lắm.
Theo ngu kiến của em mấy cái phone, tivi, máy lọc không khí, ... gọi tắt là hàng điện máy là 1 bước đi khá khôn ngoan cho Vin nhưng mất lòng một số người tiêu dùng do khai tử sớm quá. Có lẽ Vin tính toán trước được là đối tượng dùng hàng điện máy này không tác động đáng kể tới việc quyết định mua xe của Vin nên cứ thế mà làm, em thấy cơ bản chia ra các đối tượng:
1. Đối tượng được tặng: có thì dùng ko có thì cũng ko sao --> chả ảnh hưởng mấy gì tới quyết định mua xe của Vin vì đồ cho tặng mà.
2. Đối tượng bình dân tư mua dùng như sinh viên, thu nhập chưa cao --> chả ảnh hưởng gì tới quyết định mua xe của Vin vì ít khả năng mua xe
3. Đối tượng đã có 4b hoặc có khả năng mua 4b: ko có thống kê chính thức nhưng cũng chả bao nhiêu người đâu theo như em quan sát, đi khắp nơi hiếm lắm mới thấy cái đồ điện máy của Vin --> ảnh hưởng rất rất nhỏ tới việc mua xe của Vin
Quay lại vụ bước đi khôn ngoan của Vin, cuộc chiến xe điện là cuộc chiến về công nghệ điện-điện tử-Trí tuệ nhân tạo-eco system... nên sx hàng điện máy là bước đi lấy kiến thức, tích lũy kinh nghiệm, lấy phản hồi người dùng cho cải tiến quan trọng, học được cách thức mà một eco system nó vận hành ra sao, bài học rút ra là gì, hiểu được xu thế thị trường ra sao, hiểu được thói quen người dùng .. --> tóm lại là đó là 1 quá trình tự training của Vin mà không chỉ học mà còn lấy kinh nghiệm trải nghiêm thực tế.
Theo em đối thủ mà Vin lo lắng khi làm xe điện không phải tụi hãng xe động cơ đốt trong truyền thống, mà là các công ty công nghệ Heo Quay, Sony, ... vì eco system của tụi này lâu đời và kinh nghiệm dày dặn rồi.
Khi mua 1 sản phầm mà mới sau 2 năm đã chết thì ai dám mua nữa bác, em cũng rất ủng hộ Vin nhưng ít nhất phải có chệ độ sau bán hàng phải tốt chứ ko phải là lời nói suông, còn mang người mua ra làm vật thí nghiệm thì em hoàn toàn ko ủng hộ.

Hạng D
24/2/20
4.477
7.395
113
37
Mặt hàng nào cũng vậy thôi anh ơi.
Một miếng bánh thì 2 tới 3 thằng chiếm 80%, còn lại là các hãng nhỏ nhỏ chia nhau. Thực dụng như tụi mẽo thì dân và chính phủ nó đâu có ngu. VN ta cứ tưởng lùa gà là dễ, chứ tôi thấy giống như gom tiền ở VN xong mang qua cho tụi Mỹ nó lùa lại.
Phân lô bán nền lời rồi mang tiền qua usa traning bác nhỉ?:)

• Like
Reactions: plato_nth