Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Chuyện sân sau thì ở VN này trở thành tỉ phú đại gia cỡ đó mà ko phải sân sau hay dạng mua vua bán chúa thì ai tin quả là quá ngây thơ.
Còn vụ xe cộ này nếu gom hết đồ đạc về dán nhãn lên thì sao gọi là xe thuần Việt được. Còn để gọi là thuần thì e vẫn nghĩ là ko thể trong khoảng thời gian gấp rút 2 năm, đơn giản vì CN phụ trợ ở VN vẫn là con số 0 to đùng.

• Like
Reactions: t2k
Hạng B2
29/8/15
366
203
43
Ảnh bỏ tiền thuê bọn nc ngoài thiết kế cái xe.
Ảnh bỏ tiền thuê bọn nc ngoài gia công từng chi tiết máy móc, khung sườn....tất tần tật.
Rồi ảnh đem về nhà máy VN ráp lại thành 1 cái xe mang tên ảnh.
Xong ảnh đem 1 chiếc cho cục đăng kiểm VN test theo tiêu chuẩn VN.
Rồi thuê đội ngũ marketing, bỏ tiền thuê hàng trăm dư luận viên vào các trang OS, OF và face.... nâng bi xe ảnh. Rồi bỏ tiên bao các Mod OS ăn chơi gái gú để sau này thấy mem nào nói xấu xe ảnh là ban nít ngay lập tức.
Cuối cùng là mang con ô tô tên việt, xác liên hợp quốc, chất lượng theo tiêu chuẩn VN bán giá rất VN cho người tiêu dùng VN.
Mềnh thề sẽ mua 1 chiếc xe ảnh chạy thử nếu lúc đó mềnh trúng giải đặc biệt vietlott

Suy nghỉ tiêu cực như bạn thì chắc Việt Nam chả phát triển được. Hãy xem Hàn Quốc mà học hỏi nhé. Bớt tiêu cực đi. Hay xem họ làm đi, bớt đánh máy là tốt rùi.

Hạng B2
29/8/15
366
203
43
Toàn anh hùng may tính, thôi chỉ biết hô hào ủng hộ, mong muốn thành công của VIN
Toàn suy nghĩ tiêu cực, hỏi các ông Nhật, Hàn xuất phát là gì, nghèo nhất Châu Á thế mà sau 40 năm hiện họ là ai????????????????????

Thấy bác này có lý nè.

Hạng C
21/11/15
704
4.965
93
Tp.HCM
Suy nghỉ tiêu cực như bạn thì chắc Việt Nam chả phát triển được. Hãy xem Hàn Quốc mà học hỏi nhé. Bớt tiêu cực đi. Hay xem họ làm đi, bớt đánh máy là tốt rùi.
Còn anh thì bớt xl nhoen. Cút.

t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
Hãy được 1/1 tỷ của ông Vượng đi rồi phán, 350ha đất đó ông ấy không mua nổi hay sao mà phải đi lòng vòng, vừa tốn thời gian, vừa mất uy tín.
Cơ mà nghĩ cũng phải, đầu tôm thì chỉ có thế thôi, hahahaa
ông Vượng 1 tỷ USD thì 1/ 1 tỷ của ổng là 1 USD, ai chả có hả bác, haha. Mà xin lỗi bác đại gia ở VN toàn sân sau của BCT ko thôi, nền kinh tế toàn cơ cấu mà tài cái nỗi gì, muốn thất bại cũng ko được, chỉ có thành công thôi, haha. Bác là lực lượng 47 hay sao mà đến cái cơ bản này mà cũng ko hiểu được vậy :)). Thì cứ để xem, em nói chả nên cơm cháo gì đâu, ko phải vấn đề ko mua nổi, mà là làm cái xe chả bán được thì lỗ, phải chuyển mục đích sử dụng đất thôi. Bác có biết muốn chế tạo 1 cái xe phải có nền tảng khoa học cơ bản, R&D cực mạnh, trên thế giới ko có mấy nước làm được điều này. VN bây giờ luyện kim còn chưa xong thì đòi làm cơ khí chính xác thế nào được, toàn mướn nước ngoài làm từ A-Z. Khi mà anh ko tự làm dc mà anh mướn thì giá cả đội lên cực cao, anh ko thể cạnh tranh nổi, bán ko dc thì chết. Lúc đó lô đất đó để làm gì,chả lẽ bỏ không nên phải xẻ thịt ra làm chung cư cao cấp hay khu biệt thự chứ làm gì nữa, vốn là thế mạnh BDS của ông Vượng rồi còn gì.

t2k
Hạng C
25/8/07
507
337
63
Chuyện sân sau thì ở VN này trở thành tỉ phú đại gia cỡ đó mà ko phải sân sau hay dạng mua vua bán chúa thì ai tin quả là quá ngây thơ.
Còn vụ xe cộ này nếu gom hết đồ đạc về dán nhãn lên thì sao gọi là xe thuần Việt được. Còn để gọi là thuần thì e vẫn nghĩ là ko thể trong khoảng thời gian gấp rút 2 năm, đơn giản vì CN phụ trợ ở VN vẫn là con số 0 to đùng.
chuẩn bác à, ko nói công nghệ phụ trợ, còn R&D ngành automobile ở VN là con số 0, luyện kim cũng con số 0 luôn, cơ khí chính xác cũng con số 0. Số nước đủ trình độ làm 1 chiếc xe từ A-Z trên thế giới này chỉ hơn chục nước thôi.

Hạng D
23/8/15
1.782
26.823
113
55
Sao hàng chưa có mà phán vội vàng thế Bác? người ta làm kinh doanh người ta cũng cân đong đo đếm và biết mình là ai chứ? Việt Nam xe nhập giá phải chăng thiếu gì. Ko lẽ người ta làm con xe của Việt Nam mà bán giá cao hơn xe nhập? Ma mua à?
Xe Vinfast chưa thấy nên chưa nói được. Nhưng những cái mà A Vượng có như Vincom, Vinhome, Vinpearl, và đủ thứ Vin gì đó nó đầy, anh thấy có cái nào giá rẻ hơn so với giá thị trường có chất lượng tương đương kg?
Ảnh đâu có yêu nước yêu dân hơn yêu cái hiệu quả kinh doanh của cty ảnh được anh?
Hy vọng có xe tốt, giá thành rẻ chỉ là giấc mơ thôi.

Hạng B1
14/1/17
95
108
33
Đầu tiên em xin lỗi các bác trước ạ, em nói có gì quá lời mong các bác bỏ qua cho... đọc cmt của các bác xong em có cảm nghĩ như sau:
Đ M muốn thì muốn đất nước được như nước ngoài, so sánh này nọ mà méo có nhìn lại mình đang ở đâu, miệng thì muốn này muốn nọ bảo đất nước phát triển mà đồ Việt thì méo bao giờ dùng đến, mua hàng toàn lựa chọn hàng ngoại để mua... đừng bảo với em hàng Việt nếu tốt cho dù giá có cao cũng dùng, méo có đâu tốt nhất nên sống thật với mình đi ạ. Em dám nói 90% người Việt mình nếu 2 mặt hàng cùng giá chênh lệch chất lượng rất nhỏ thì người Việt cũng vẫn mua hàng ngoại... thực phẩm, trái cây, đồ gia dụng, mỹ phẩm, hàng điện tử nếu hàng nước ngoài bán đồng giá hay cao hơn chút mọi người vẫn mua chứ có mua hàng Việt méo đâu.
Đòi cái gì cũng phải được như người ta mà trong khi ý thức thì không có... nó ăn vào máu rồi các bác ạ không thể thay đổi được đâu. Mua đồ Việt Nam sản xuất thì phải là phải rẻ bền đẹp... mà em thắc mắcngu chút bác nào giải ngố hộ em... sản xuất với số lượng tiêu thụ ở cái thị trường trong nước mà tiêu chí rẻ và đẹp chắc nó sẽ đi đôi với bền :D mà nếu đã rẻ bền đẹp thì phải sản xuất bao nhiêu mới đủ - và đừng bác nào bảo so sánh với thằng TQ hay thằng Thái Lan nhé. Và với cái tư tưởng đó thì NEVER ở cái đất nước này nhé !!!
Em ít học tính thẳng thắn có sao nói vậy ai giận thì em chịu:cool: Em sống thật với suy nghĩ và bản thân mình chứ không ảo tưởng, mà nói chung thì gom lại toàn cho người Việt mình tham lam hại nhau cả thôi chứ không cần phải đổ lỗi cho thằng nước nào hết, còn ai bảo muốn nền kinh tế thoát khỏi thằng béo tham lam cạnh mình thì lại càng NEVER. Em kiến thức nông cạn nên chỉ biết vậy... thôi em đi bán bánh cam bánh còng mưu sinh tiếp đây.:(

Lộc Phát
2/9/17
1.359
21.032
113
35
Thành công hay không tầm các bác trên này làm gì đủ mà phán xét
Nhưng các bác nói vin làm vì đam mê làm vì cống hiến thì các bác éo bít cccj về vin, với vingroup hiệu quả và tiền bạc là nhất
vin làm gì cũng thần tốc, đã nói là làm được . nhưng ! Tầm quản lý và hệ thống vận hành thì quá non nớt nên giá trị sử dụng đối với những sản phẩm của họ thường không cao
Đối với công nghiệp ô tô đòi hỏi kĩ thuật rất cao về công nghệ và đòi hỏi độ chính xác tuyệt đối thì em rất nghi ngờ về thành công của dự án Vinfast dù rất ủng hộ ý tưởng của họ nhưng đằng sau ý tưởng đó thực chất là gì thì bố ai biết được.