Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113
RE: VN không cần seat-belt

Đai an toàn cho xe sedan thì hữu dụng rõ rồi, nhưng đai an toàn của xe 50g em nghĩ tính an toàn chỉ tương đối, vì chỉ một đai vắt qua thắt lưng thôi. Khi xe chạy ban đêm các ghế được bật ra sau rất sát nhau, va chạm mạnh là 1/2 thân người bùm luôn.

Hạng C
9/6/08
866
5.224
93

Trích đoạn: LEXUS GS

Túm lại là bây chừ (ở VN ) lên xe chạy mà không thắt dây an toan thì có bị phạt không mí bác ?:)

Chương II - Quy tắc giao thông đường bộ

Điều 9. Quy tắc chung

2. Xe ôtô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía tr­ước trong xe ôtô phải thắt dây an toàn.
Trích Luật GTĐB số 26/2001/QH10

Đã có ai bị phạt khi không đeo dây an toàn chưa cho biết với

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53

Các bác cứ chửi bác Liễu tội bác ấy quá. Tổng thư ký là NGƯỜI ĐẠI DIỆN TIÊU BIỂU cho một hiệp hội nào đó. Mà đa số thành viên Hiệp hội vận tải không cài dây an toàn nên bác ấy phát biểu vậy là nói lên tiếng nói của đa số hội viên. Còn cái việc người đứng đầu một tổ chức ngành nghề nào đó mà không hiểu chút gì về chuyên môn thì chúng ta có thể kể ra cả ngày không hết.

Đọc các ý kiến trên diễn đàn này em thấy hầu hết thanh viên OS đều rất có ý thức với dây an toàn. Gia đình em thì có thói quen hễ ngồi lên xe là tất cả đều thắt dây, dù chạy gần hay xa. Khi mình làm một việc theo thói quen thì không bao giờ còn thấy vướng víu khó chịu gì nữa.
Nhớ hồi xưa lâu lắm rồi, em ở nước ngoài mang về một chiếc mô tô và hai cái mũ bảo hiểm. Đi đâu ai cũng nhìn, còn trẻ con thì reo lên: Phi công chúng mày ơi.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

@sailing: Phạt 20-60k (NĐ 146) Có lẽ ít qúa mà phải viết bb mõi tay nên thôi vậy:D

Hạng B2
1/5/08
151
0
16
56

cảm ơn Bác hcmvungtau cho xem những bức hình quá ấn tượng.Em sẽ thay đổi thói quen XẤU của mình.

Hạng B1
28/3/08
93
0
0

Bức ảnh của Bác hcmvungtau quả thật là ấn tượng , nhưng theo mình nghĩ thì cái gì an toàn nhất cho mình thì mình nên làm các Bác àh.

Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53

Cảm ơn các Bác đã xem và có lời bình. Em chỉ muốn chia sẽ với ace trên diễn đàn những gì mình có với mong muốn là mọi người hãy nhớ làm những gì cần thiết cho sự an tòan cho bản thân mình, cho người thân và cho người chung quanh.

Hạng B2
21/10/06
115
4
18
61

Theo tôi thắt seatbelt phải được đào tạo ngay từ khi học lái xe. Hình như không có TT dạy lái xe nào bắt buộc người học, và cả thầy dạy nữa, thắt dây an toàn. Lên xe, khởi động máy là tay phải rút dây seatbelt ngay. Ngoài việc bị va chạm mạnh khi đi với tốc độ cao, ngay cả khi đi chậm, khi thắt seatbelt, cảm giác rất an toàn khi phanh, người không bị đẩy tới trước.

Tập Lái
25/8/07
42
0
0

Hồi xưa em học lái xe, cái chỗ đấy dậy bằng GAT-69 các bác ạ, thế nên là em chẳng thấy dây an toàn gì ca :mad:̉, không biết bây giờ thế nào rồi nữa

Còn thực tế em thấy trong cty em, mấy anh lái xe nâng (forklift) ở trong sân quy định có 5km/h cũng phải cài dây an toàn khi ngồi trên xe & nổ máy

Vài ghi nhận tào lào của em

Hạng D
6/4/05
3.604
2.098
113

Có em đây bác, lỗi đè vạch, vượt đèn đỏ...(mà lúc em qua thì đèn vẫn xanh, tại vướng cu xe buýt quẹo, hichic) được qui đổi thành lỗi ko cài belt, phiếu phạt 40k đưa 100k khỏi thối:(
Trích đoạn: phantan

@sailing: Phạt 20-60k (NĐ 146) Có lẽ ít qúa mà phải viết bb mõi tay nên thôi vậy:D