Hạng B1
8/9/07
55
13
8
RE: VN không cần seat-belt

Theo em thì nên đeo 100% các bác ạ, đi chậm cũng vậy. Mình lái xe mình chứ mình có lái đựoc cái xe đang lao ầm ầm phía trước không? chẳng may gặp bác tài xỉn hay xe bác ấy nổ lốp thì ai cứu mình?

Hạng C
2/6/07
856
51
28
53
Hà Nội

Trích đoạn: Mr.Thiet

Hì hì...Đùa cho vui thôi. Cái gì chưa cấm hoặc chưa bắt buộc là còn để cho mỗi người tự chọn. Vậy là mừng mới đúng. Biết đâu rồi luật bắt buộc tài xế xe khách phải đeo dây (để khỏi bỏ hành khách mà nhảy khỏi xe) hoặc cấm phi công dân dụng mang dù...thì sao !!!

Trích đoạn: Mr.Thiet

Nếu cấm đeo dây an toàn thì các bác hãy la ! Thật sự ở VN,chỉ 30% lái xe thích đeo dây an toàn thui. Số này đa phần thuộc dòng xe nhỏ,có máy lạnh...Mình thấy các bác lái xe tải,bụi bặm đất cát,trời nóng như điên, bị "trói" vào ghế xe, chắc chắn là thêm khó cho thao tác..!

Các bác chửi ông Liễu như hát hay luôn nhưng em đồng quan điểm với bác Thiết. Nếu không đọc bác Thiết trước thì nói thật em bật lại các bác dã man hơn nhiều.

Cần thiết ? sao không có bảo hiểm trên xe buýt, hệ thống mạng lớn nhất của các nước phát triển, với tốc độ khi tham gia giao thông không nhỏ? vì bên cạnh nó còn từ phù hợp

Ý thức ? không gì ý thức bằng sợ, hãy tai nạn nhiều sẽ có người sợ. Theo em thậm chí cấm xe được có phanh luôn. Như vậy đó bác nào dám chạy nhanh chạy ẩu ? ai đâm ai đây mà nói ý thức. Nếu muốn chạy xe hay tập phanh bằng số, vậy nhé :D

Số người đeo như các bác, hãy đếm đi - các bác đang nói đến 90% số người còn lại đấy. Còn 99% Hà Nội (và miền Bắc) không có se... cái gì nhỉ, nói thật em không dùng nhiều nên không biết viết tên của nó, chỉ hiểu nó là cái dây bảo hiểm.

Bác Thiết ví dụ thật hay, đừng bắt thằng còn phải cầm đá chặn bánh xe phải đeo dây bảo hiểm để đúng là xã hội văn minh - Thế Chiến quốc, thế Xuân Thu, gặp thời thế thế thời phải thế

Hạng C
26/11/06
561
3
0

oho tùy thôi, với một suy luận như vậy thì chả trách cái ý thức của người VN đến giờ này vẫn là tồi nhất thế giới. Thế thời phải thế mà!
Chả ai trách thằng xe lôi xe cẩu phải đeo dây an toàn. Ở đây người ta đang bàn đến cái đa số mà các bác cứ đem những cái thiểu số, cá biệt ra để ný nẻ rồi kết luận là chả cần. Thôi thì tùy, mạng ai nấy giữ. bản thân cái danh từ "đai an toàn" nó cũng có ý nghĩa của nó rồi.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Nhìn cái hình của bác lái xe cẩu mà ớn quá, thôi quả này về bắt mọi người leo lên xe là cài dây an toàn hết cho chắc ăn.

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Em thì luôn khuyến khích ai lên xe thì phải cài, dù ngồi băng sau. Còn không tuân theo thì thôi, hỏng lẽ gây sự:D
Còn ghế trước thì bắt buộc. Mà sao các bác thấy khó chịu nhỉ, em đeo vào nhiều khi không nhớ là có đeo nửa, đâu bị thắt cổ thắt bụng gì đâu?

Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53

Đeo seatbelt là một đều rất tốt mà các bác. Nếu cứ đem cái ví dụ của cứu hộ 116 ra để minh chứng là không cần cài seatbelt thì không ổn lắm vì những tai nạn như thế thì có trời cứu. Nhưng thực tế hàng ngày trên đường, chỉ cần thắng gấp lại thôi là có thể bay qua kính lái như chơi. mà những thứ như thắng gắp xảy ra thường xuyên trên xa lộ mà.
Rất đồng ý với bác Sbsc vì rõ ràng người ta cứ làm theo thói quen củ mà cho rằng chẳng sao cả. Có cái mới, cái hay, có lợi cho mình nhưng vẫn cứ hay từ chối thì làm sao mà tiến bộ được.

Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53

em có một vài tấm ảnh gửi cho các bác xem. Hy vọng là các bác sẽ có câu trả lời cho mình về việc cần hay không cần đeo seatbelt khi ngồi trên xe. Những tầm hình này được trích từ camera quan sát giao thông trên đường.
Đây là lúc chiếc xe sau húc vào đít chiếc xe trước

Người ngồi ghế trước không cài seatbelt,

Nhưng người lái xe CÓ CÀI SEATBELT

Ngay sau cú va chạm

Người tài xế còn SỐNG vì đã cài SEATBELT. Người ngồi ghế trước thì không

Hãy nhớ cài SEATBELT vì nó có thể cứu bạn

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội

Các bức ảnh quá ấn tượng, cám ơn bác hcmvungtau đã post lên cho anh em mục sở thị và mỗi người tự rút ra kết luận nên phải thế nào.
Còn cái vụ tranh luận về ông Liễu: khi tranh luận người ta có thể đưa ra các ý kiến trái chiều để thấy hết các lợi hại là điều bình thường để mọi người tranh luận, liệu ông ấy không đưa ra ý kiến này thì chúng ta tranh luận cái gì?
Đi đường khi kẹt xe mọi người tranh nhau chen lên chiếm các chỗ trống, cá 2B lẫn 4B, các bác thử tranh luận xem tìn ra cách nào để mọi người nhận thức được không nên chiếm chỗ nửa trái đường. Em cũng định đưa ra đề mục mới mà không biết cách: Lái xe-những kẻ cắp không bị trừng trị, ở đây là ăn cắp thời gian của những người không chen lên. Em thấy khi mình nghiêm chỉnh không chen lên thì khối kẻ khác cứ chen lên và thấy mình không chen lên cũng thiệt và cuối cùng cùng tìm cách chen lên, rồi cũng thành kẻ cắp thời gian của những người khác và cả của mình.

Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53

Đúng rồi. Kẹt xe phần lớn nguyên nhân là do ý thức của con người. cứ dừng đèn đỏ, không có xxx thì y như rằng hai bên đau lên lấn trái để rồi khi đèn xanh thì đứng nhìn nhau :mad: