Hạng B1
14/1/08
58
0
0
RE: VN không cần seat-belt

Hèm...à...ừm..... vâng, em xin tự thú là từ trước đến giờ chưa bao giờ cài seatbelt cả
, sau khi ngâm cứu thớt này em xin chân thành cảm ơn các bác đã có ý kiến chỉ giáo, và tự hứa sẽ nghiêm chỉnh thực hiện việc thắt dây an toàn khi ngồi trên lên xe, đặc biệt khi đi đường trường.

P/S: các bác nhớ lấy em làm tấm gương để học theo nhé (j/k).:D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53

các bác nhớ lấy em làm tấm gương để học theo nhé (j/k).
Cái này không fải j/k mà là thật đấy chứ. Hoan nghênh Bác đã sử dụng seat belt.
Bác Thiết: Độ tin tưởng của cái khóa dây an toàn đã được khẳng định qua rất nhiều năm sử dụng, không dễ dàng mà bị kẹt đâu.
Đúng là cái khóa này ít khi kẹt nhưng để an toàn cho bản thân khi đi xe lạ thì các Bác nên test một cái bằng cách cấm vào rồi mở ra. Cái này không chỉ áp dụng cho xe hơi không mà còn có thể áp dụng khi đi máy bay nữa các Bác ạ.

Tập Lái
7/6/08
19
0
0

Xin các bác vài phiếu cho ông này về hưu. Đúng là tư duy cũ. Chính lớp người này đã tạo ra thói quen: sang đường any where, no signal, đi không đúng làn ..... vì nghĩ cũng bình thường thôi mà. Theo em đã lên xe máy là đội nồi cơm điện, lên otô là thắt dây, từ cấp một là bắt trẻ em học Luật giao thông.
Xin các bác cho ý kiến và vote cho em

Hạng C
21/10/07
769
2.747
123

Có 1 điều mà rất nhiều người không chịu hiểu là, an tòan khi đội mũ bảo hiểm hay thắt seatbelt không những an tòan cho bản thân mà còn vì mọi người. Nếu 1 người không đội mũ bảo hiểm bị tai nạn, không chết mà nằm 1 chỗ hoặc điên điên khùng khùng thì còn làm khổ thêm cho người thân, mọi người xung quanh.

Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn

Các bác cho em góp chút ý kiến:

1/ Em không đồng ý với bác nào nói là "Nên cài seatbelt trước khi nổ máy", vì em toàn nổ máy rồi mới cài seatbelt rồi mới vào số đạp ga :D.

2/ Phải đeo seatbelt, vì nó tránh cho người ta quăng quật khi bị va chạm. Nếu bị va chạm mà bị đập vào vô lăng, kính lái thì cũng héo mòn đấy, chưa kể là nếu va chạm mạnh thì người có thể bay ra ngoài xe nếu không đeo seatbelt. Nếu trong xe, còn có cơ sống sót, văng ra ngoài thì 89% là "pass away". Em tuân thủ tuyệt đối, khi lên xe là đeo seatbelt dù cho đi gần hay xa. Chả có ai cười em cả các bác ạ.

3/ Kệ, vứt vào sọt rác những gì ông Liễu nói.

Vài thiển ý...

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

@Lsinh84: Xe khách các loại hiện nay đều có đai an toàn. Nhưng sử dụng hay không thì tùy, thậm chí nhà xe tháo ra hay nhét ra sau. Em đi xe 48 ghế nhưng vẫn cài (khôi hài?)...Thực tế với xe 48 ghế to thế nhưng chỗ ngồi hẹp nếu ghế trước bật ra sau hết cở. Nếu ầmmmm một nhát có thể ngực hay cổ đi tong: Cài cho chắc cú.

Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53

1/ Em không đồng ý với bác nào nói là "Nên cài seatbelt trước khi nổ máy", vì em toàn nổ máy rồi mới cài seatbelt rồi mới vào số đạp ga .
Cái vụ này tùy theo thói quen của mỗi người thôi nhưng miễn là trước khi xe lăn bánh thì dây đã cài là được. Nói thật, có lần cho xe chạy em mới nhớ mình chưa cài, nhìn xuống cài xong nhìn lên thấy mình đang lao vào lề đường, xanh máu mặt luôn.

@phantan: dù là xe gì thì ta cũng nên cài seat belt khi nhà sản xuất có trang bị vì không phải tự nhiên người ta gắn cái không cần thiết. Chỉ có mấy ông chủ xe khách tháo ra hay nhét xuống ghế vì mấy ông này đâu có biết cái lợi íchc của nó, họ chỉ thấy vướng víu khi vệ sinh xe thôi. Cứ fải an toàn cho mình trước đã fải không Bác?

Hạng B1
5/6/08
70
31
18

có 1 vấn đề khá khó chịu khi cài dây bảo hiểm là người VN khá nhỏ bé, em có 1m65 ngồi ghế phụ cài dây bảo hiểm mà nó toàn lên cổ, với ai bị say xe mà còn bị thít ở cổ => càng say hơn, và bị thít như vậy mà lái xe rất khó chịu, nói thế chứ đi xe em vẫn cài dây vào vì người được cố định chắc vào ghế, đi đường không bị nhảy tưng tưng :D

Hạng F
5/3/05
8.718
72.174
113
đây

Trích đoạn: khoavq
Các bác cho em góp chút ý kiến:
1/ Em không đồng ý với bác nào nói là "Nên cài seatbelt trước khi nổ máy", vì em toàn nổ máy rồi mới cài seatbelt rồi mới vào số đạp ga :D.
Nên cài trước khi nổ máy nếu bác không muốn nghe tiếng warning bip bip rất khó chịu (xe em nó kêu tới 6 tiếng)

có 1 vấn đề khá khó chịu khi cài dây bảo hiểm là người VN khá nhỏ bé, em có 1m65 ngồi ghế phụ cài dây bảo hiểm mà nó toàn lên cổ, với ai bị say xe mà còn bị thít ở cổ => càng say hơn, và bị thít như vậy mà lái xe rất khó chịu, nói thế chứ đi xe em vẫn cài dây vào vì người được cố định chắc vào ghế, đi đường không bị nhảy tưng tưng :D

dây bên tài hay phụ đều có khóa chỉnh độ cao thấp cho seatbelt, bác xem lại xe của bác co không nhé, và dây đi qua giữa vai + phần hông dười bụng chứ không phải thít vào cổ và siết vô bụng bác ạ

Hạng B1
5/6/08
70
31
18

con madza đời 9x nên không để ý có không vì xe của công ty bố mà, mấy hôm nữa em sẽ xem lại,thank bác, cái dây nầy no cuốn qua bụng và vắt chéo qua vai nữa, nên vắt qua vai toàn bị vào cổ :(