Thảo Luận Chung Vượt trên cầu Thăng Long

Tập Lái
5/11/05
17
0
0
The Milky Way
RE: Vượt trên cầu Thăng Long

Trích đoạn: automobilover

Đang đi theo hướng từ SB Nội bài về HN, Anh ấy đang đi lên đốc đầu cầu làn bên ngoài, làn bên trong có một chiếc xe tải đang chạy. Sau khi vượt qua xe tải, (vẫn đang đi trên làn bên ngoài) thì đên hêt dốc các đồng chí XXXX yêu cầu dừng xe và bắt lỗi vượt xe trên cầu. Tât nhiên là mọi người đều biết có biển hiệu cấm vượt cắm ở đầu cầu.

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Câu này của bác nhớ vợ làm em cứ lăn tăn:
còn nếu nét đứt quãng thì cấm vượt hoàn toàn nhé
Câu này của bác chỉ áp dụng cho trường hợp trên cầu thôi đúng không bác?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Trích đoạn: Ikea

Nếu vậy thì em không chịu đâu:mad:

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Cấm vượt trên cầu là điều tất nhiên, ai học luật rồi đều biết. Thế dưng mà em tưởng vượt nghĩa là bằng cách nào đó (xin vượt, lấn trái, lấn phải) đối với xe cùng làn phía trước mình thôi chớ! đường nhiều làn thì cứ đúng làn đúng tốc độ mà đi thôi, có ai cho mấy ông xe tải to đùng đang từ làn trong (bên phải, nói lại cho rõ) nhảy ra làn ngoài (bên trái sát tim đường) đâu. Em khẳng định (với mớ kiến thức giao thông tù mù của em :D) rằng cứ đứng làn đúng tốc độ mà đi, không cần lo đến mấy ông đi chậm như rùa ở làn trong, xin hết ạ/.

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Nét đứt thì trên đường bình thường có thể vượt bên trái xe đi trước và phải có đèn xin vựơt, cấm vượt bên phải
còn trên cầu thì tuyệt đối cấm
còn nếu nét liền thì cấm đè vạch và có thể đi đúng tốc độ tối đa cho phép, trên thực tế cầu Thăng long thì phân giữa 2 chiều là 2 vạch màu vàng còn phân giữa 2 làn xe cùng chiều là nét đứt quãng nên vượt bên trái là sai, bác phải đi sang làn bên trái và xin đường để thằng xe tải đi về làn phải sát với lề đường sau đó bác cứ đi đúng làn của bác với tốc độ tối đa cho phép là đúng luật kể cả đi nhanh hơn xe tải
Trong trường hợp này xe tải đi sai phần đường và có thể bị phạt, nếu bác đã đi trong SG thì biết ngay, ở HN chưa bắt vụ xe tải đi sai phần đường. đôi khi nó thế đấy, vấn đề chính là ký vào biên bản rồi thì ra xiền :D
Trích đoạn: Ikea

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: longcg

Cấm vượt trên cầu là điều tất nhiên, ai học luật rồi đều biết. Thế dưng mà em tưởng vượt nghĩa là bằng cách nào đó (xin vượt, lấn trái, lấn phải) đối với xe cùng làn phía trước mình thôi chớ! đường nhiều làn thì cứ đúng làn đúng tốc độ mà đi thôi, có ai cho mấy ông xe tải to đùng đang từ làn trong (bên phải, nói lại cho rõ) nhảy ra làn ngoài (bên trái sát tim đường) đâu. Em khẳng định (với mớ kiến thức giao thông tù mù của em :D) rằng cứ đứng làn đúng tốc độ mà đi, không cần lo đến mấy ông đi chậm như rùa ở làn trong, xin hết ạ/.

Tôi không nhớ lắm nhưng hình như chỉ cấm đỗ trên cầu và vượt trên cầu hẹp thôi chứ??? Hơn thế, nếu các bác đi theo chiều HN-NB thì thấy ở phía bên kia, gần cuối cầu có biển cấm ô tô vượt nên từ trước đến giờ em vẫn hiểu là trên cầu không cấm vượt[&:] Có lẽ phải xem lại mình... [:-]vì ở chiều NB-HN thì đầu cầu có biển cấm vượt và chẳng tìm thấy biển hết cấm vượt ở đâu cả???

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Bác Haiphus ơi kể cả đi chiều NB - HN trên đường từ cầu TL về đến đường 32 đó bác vượt bên phải đấy, đã có bao nhiêu bài thông báo bị tóm rồi, trên đường nét đứt nhé và không có 1 biển cấm vượt nào, còn trên cầu thì lại khác nữa

Tập Lái
27/7/04
20
0
0
Hn

Vậy theo các bác, truờng hợp này phải đi như thê nào? hay là "số đen thì phải chịu"

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

bác phải đi sang làn bên trái và xin đường để thằng xe tải đi về làn phải sát với lề đường sau đó bác cứ đi đúng làn của bác với tốc độ tối đa cho phép là đúng luật kể cả đi nhanh hơn xe tải
Thế này là có tý không hiểu ý rồi đây. Tôi hiểu tình huóng này là: trên cầu TL, một chiều xe có 3 làn đường, xe tải chạy ở làn giữa, xe con chạy làn bên trái ngoài cùng sát với tim dường, tốc độ xe con lớn hơn xe tải. Vậy theo luật xe con có bị phạt không? trong trường hợp này vạch đứt và vạch liền có khác gì nhau không? (ngoại trừ việc không được đè vạch liền)

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: nho_vo

Bác Haiphus ơi kể cả đi chiều NB - HN trên đường từ cầu TL về đến đường 32 đó bác vượt bên phải đấy, đã có bao nhiêu bài thông báo bị tóm rồi, trên đường nét đứt nhé và không có 1 biển cấm vượt nào, còn trên cầu thì lại khác nữa
Bác Nhớ vợ ơi, em chỉ thắc mắc chuyện ở trên cầu thôi theo bác thì trên cầu Thăng long phải hiểu thế nào cho đúng? Còn bản thân em chúa ghét cái chuyện vượt bên phải, mà bây giờ hình như nó đã thành một nét văn hóa mới của phần đông cánh lái xe Hà nội??? Nó cứ giành giật thế nào ấy ...chán:(