Thảo Luận Chung Vượt trên cầu Thăng Long

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội
RE: Vượt trên cầu Thăng Long

*** nhà ta lợi dụng nhiệm vụ chấn chỉnh lại giao thông trên cầu TL để bắt bí anh em lái xe rồi. Bình thường xe cộ chạnh trên cầu này vượt trái, vượt phải loạn xạ, có khi còn đè qua vạch phân cách, lấn hẳn cả sang chiều ngược lại để vượt nữa cơ, nguy hiểm kinh khủng. Việc chấn chỉnh giao thông là đúng và hết sức cần thiết.
Thế nhưng việc bắt xe chạy ở làn bên ngoài (bên trái) đang chạy nhanh hơn không được vượt một xe đang chạy ở làn bên trong (bên phải) đang chạy chậm hơn là quá vô lý.
Theo tôi do luật GT của ta bất cập thôi. Luật quy định trên cầu hay bất kỳ nơi nào có biển cấm vượt là không được vượt (tất nhiên rồi) nhưng không nói rõ là trong trường hợp hai xe đi cùng chiều trên hai làn khác nhau thì xe ở làn ngoài có được vượt xe ở làn trong hay không. Nếu hợp lô-gic thì phải là vượt vô tư, vì chỉ nên cấm vượt đối với hai xe đi cùng một làn, hoặc khi đường không phân chia làn mà thôi. Nhưng luật quy định như vậy nên *** mới lợi dụng mà kiếm thêm tý. Khó cãi lắm, rủi thì chịu vậy.
À mà bác thử hỏi lại xem anh bạn bác thuật lại tình huống có đúng không. Tôi thì cho rằng nhiều khả năng anh bạn bác khi lên cầu đang đi sau xe tải ở làn ngoài cùng bên trái, anh ấy xin vượt nên xe tải lán vào làn trong bên phải. Bạn bác vượt lên và thế là bị tóm. Nếu đúng như vậy thì *** đúng, bạn bác phải nộp phạt chẳng oan uổng gì.

Tập Lái
1/10/04
2
0
0
www.otosaigon.com

Cảm ơn các bác đã góp ý kiến. Quả thực anh bạn của tôi không hề thay đổi làn đường, đang chạy trên làn ngoài cùng. Khi bị tuýt lại cũng chẳng biết cãi làm sao lên đã "tình cảm" chút chút với xxx rồi đi ngay.
Em cũng đồng ý với các bác chắc là các bác xxx lợi dụng luật tù mù về điều khoản vượt xe (Hình như trong luật không chi tiết về trường hợp này thì phải), thôi đen thì phải chịu vậy. Nhưng vẫn ức lắm[8|]:mad::mad::mad::mad::mad:

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

À mà bác thử hỏi lại xem anh bạn bác thuật lại tình huống có đúng không. Tôi thì cho rằng nhiều khả năng anh bạn bác khi lên cầu đang đi sau xe tải ở làn ngoài cùng bên trái, anh ấy xin vượt nên xe tải lán vào làn trong bên phải. Bạn bác vượt lên và thế là bị tóm.
Cảm ơn các bác đã góp ý kiến. Quả thực anh bạn của tôi không hề thay đổi làn đường, đang chạy trên làn ngoài cùng. Khi bị tuýt lại cũng chẳng biết cãi làm sao lên đã "tình cảm" chút chút với xxx rồi đi ngay.
Bác xem lại nhé, tôi có nói bạn bác thay đổi làn đường đâu. Mà là xem xem liệu có phải đầu tiên thì bạn bác và cái xe tải đều đi trên cùng một làn đường ngoài cùng, bạn bác đi sau, sau đó bạn bác xin vượt lên và xe tải lán vào làn trong hay không? Nếu đúng như vậy và bạn bác vượt lên cái xe tải khi nó đã vào làn trong rồi thì bị tóm là *** đúng.
Nhưng lỗi này k0 nặng đến nỗi bị giam xe, "tình cảm" là OK thôi.

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com

Theo tôi thì thế này ạ:
- Cái việc cấm vượt trên cầu (theo tôi nhớ thì đúng là luật có quy định đó) được đặt ra khi khắp cả nước VN chỉ toàn là cầu hẹp, 2 làn cho 2 chiều xuôi ngược. Lúc ấy thì cấm như vậy là đúng. Bây giờ thì không hợp lý nữa, vì có nhiều cầu rất rộng rãi, nhiều làn như cầu Thăng Long rồi.
- Nếu vẫn tiếp tục cấm vuợt trên cầu, thì chia làn làm gì nữa? Vì đằng nào hiệu quả cũng tương đương với việc xe đi nhanh đi đằng sau xe đi chậm, cần gì phải có làn đường?
- Do vậy, cục Đường bộ nên có những sửa đổi về quy định cấm vượt trên cầu, để anh em lái xe không bị tình huống các chú bắt nạt như thế này nữa.

Hạng B1
8/12/05
59
0
6

các bác cho e hỏi chạy Hà Nội -Hải phòng cần lưu ý đoạn nào các chú xxx bắn tốc độ với!!! e mới lái ! Thank kiu nhìu !!!:D

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Trích đoạn: henry tran

các bác cho e hỏi chạy Hà Nội -Hải phòng cần lưu ý đoạn nào các chú xxx bắn tốc độ với!!! e mới lái ! Thank kiu nhìu !!!:D
Bác mới lái càng nên chạy đúng tốc độ cho phép,nó không chỉ an toàn cho bác mà cho cả người khác cùng tham gia giao thông bác ạ!Còn khả năng bị "Chíu" thì suốt chặng đường vì chung nó chạy rông mà!:D:D:D

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Đường QL5 (HN-HP) thì em sợ quả vượt dải phân cách hơn là bắn tốc độ. Mới lái thì chạy "phân đạm" thôi chứ thỉnh thoảng có người rồ ga quá tay nhô ra đến cả nửa xe mui trần đấy:mad:

Hạng B1
8/12/05
59
0
6

các bác cứ đùa; thường thì mới lái đâu dám phi nhanh như thế; quan điểm của e là cứ từ từ cho khoai nó nhừ; chẳng đi đâu mà vội. Nhanh 1 giây chắc là chậm cả đời luôn! Ấy là e lo cho các ae đã tít được khoảng 2 năm; các pac' đã lụa rồi lúc ấy các pac' lướt mới kinh! Phải cẩn thận các pac' ạ ;)

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Trích đoạn: MINA
Bác mới lái càng nên chạy đúng tốc độ cho phép,nó không chỉ an toàn cho bác mà cho cả người khác cùng tham gia giao thông bác ạ!Còn khả năng bị "Chíu" thì suốt chặng đường vì chung nó chạy rông mà!:D:D:D
Nhè nhẹ thôi bác, ai lại dùng từ "chúng nó"! :)

Mà "chạy rông" như ở bên bác thì chưa có đâu, mặc dù tôi thấy thế là tiết kiệm tiền của dân nhất, và các "tổ lái" lúc nào cũng có thể bị bắn hạ được. [8D] Bên đó, có lần tôi đi về München, tự nhiên thấy có một chú BMW cứ chạy sau mình đến cả chục cây. Đến khi nó vượt lên thì mới thấy bên trong đủ cả camera lẫn bộ đàm... Nhưng mà mình đi sát luật quá, nên cu cậu phải bỏ qua. [8D]

Hạng B1
8/12/05
59
0
6

Hôm trước e chạy vượt xe tải đoạn NB-HN cẩu TL về đường 32 đó bị các chú chặn lại làm 2 lít; về nhà mới thấy ngu; đoạn đó mà ae nào không may dính thì chỉ cần nộp 1 lít là đi được rùi. các pa'c nhớ nhé.
P.S nên chăng các pac' có nhiều kinh nghiệm [8|] để ae mới lái có tài liệu nghiên cứu.
Thank kiu các pac' nhìu